This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Windows Explorer chiếm RAM khi refresh desktop

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Tình hình cái laptop iêm bị bệnh mỗi lần chuột phải deskop xong bấm refresh (F5) là windows explorer nó lại chiếm thêm 1 tý ram, càng bấm thì nó càng lên.
iêm cài windows và dùng driver tải từ trang chủ. Ai đã gặp trường hợp tương tự chỉ iêm cách fix với. Xin cảm ơn

Cấu hình máy:

Fusin

Rìu Sắt
Bạn thử giảm dung lượng Page file xem(file tạm), tình trạng này báo hiệu ổ cứng của Bạn chuẩn bị về với thế giới bên kia. Vì mỗi lần làm mới thay vì xóa bớt những gì không cần thiết thì nó lại tích cực ghi lại tất cả vào Ram(do IO HDD ghi nhận không kịp theo lệnh) nên dẫn đến tình trạng tăng dung lượng Ram. Cẩn thận thì làm ngay động tác back-up dữ liệu quan trọng.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
vấn đề này có rất nhiều nguyên do & e chưa cung cấp đủ dữ liệu để mn giúp:
  1. máy này mua lúc nào
  2. máy có đang dùng antivirus hay chống malware không. có thì chụp hình.
  3. máy có đang dùng soft đồng bộ cloud nào không. chụp hình
  4. danh sách soft đang cài trên máy
  5. chụp ảnh tab startup của task manager
  6. e đã từng restart lại services explorer.exe chưa?
  7. cài crystal disk info >> chụp ảnh
nhiêu này hẳn là đủ để kết luận máy e bị gì & phương án giải quyết rồi

lvt491

Rìu Vàng Đôi
- Máy iem mua tầm chục năm rồi
- Để mỗi Windows Security mặc định
- Máy không có soft đồng bộ cloud nào cả
- Restart explorer.exe thì nó lại về mức RAM ban đầu tầm 40MB, nhưng mỗi lần resfesh nó lại tăng khoảng chục MB

assasin13890

Rìu Sắt
Thực sự đã dùng win 10 ram fai tối thiểu 8gb + thêm ssd bác ạ. Kiểu như MS nó có thuật toán rồi ấy bác, phải tối thiểu tầm đó mới gọi là chạy "tạm ổn". Rút kinh nghiệm từ rất nhiều thể loại máy e cài win 10 (từ PC cho đến lap rồi)

Hamano Kaito

Moderator
Liên quan gì đến mức ram yêu cầu đâu. Cái này là do bị leak memory ram từ explorer
Cho dù có nhiều Ram thì nó cũng ăn hết thôi. Vì mỗi lần làm mới là nó bị ăn ram mà
--
Này mà nhấn f5 thì tràn ram sau đó màn hình xanh luôn
--
Mình có đề suất như sau. Bạn vào phần tùy chỉnh hiệu ứng của explorer tắt hết hiệu ứng đi thử xem
Update thêm hình để bạn dễ hình dung

assasin13890

Rìu Sắt
Cái này cứ cài xong win 10 là e tắt gần hết, tạo cảm giác nhanh hơn xíu

Hamano Kaito

Moderator
Cái này cứ cài xong win 10 là e tắt gần hết, tạo cảm giác nhanh hơn xíu
Hiệu ứng càng nhiều thì explorer làm việc càng nhiều. Sinh ra nặng nề lắm, tắt đi thì explorer đỡ làm việc nặng hơn
À nhắc tới hiệu ứng có khi bạn chủ bị leak memory do driver màn hình ấy. Xung đột với hiệu ứng hoặc gì đó với explorer

assasin13890

Rìu Sắt
Cũng có thể bác, nhiều nguyên nhân lắm,maybe virus chẳng hạn. mà quả win 10/11 e thấy ngốn ram thì thôi r, 8gb vèo 1 cái hết @@

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Con lap này của mình nó bị như vậy từ lúc mua về (cài win 8). Cài mới win 10 cũng ko hết. Nay mò các thứ cũng đã fix được. Do thằng driver vga nvidia. Gỡ ra xong chỉ cài lại driver các file .inf, .sys (ko cài controlpanel, ...). Cảm ơn bạn nhé.

Mà cái youtube pre của mình (lvt491@gmail.com) bạn gửi lại số tk để mình gia hạn nhé

Hamano Kaito

Moderator
Giúp được bạn hết lỗi là mừng rồi bạn. Ko cần các thứ kia đâu cũng tích thêm được tí kinh nghiệm do đoán mò mà trúng

Long Sao

Junior Moderator
Cách giải pháp là thay sang SSD (SSD mới và có thể là SSD Cao dung lượng hơn ) và nâng ram và có thể lựa chọn cách khác đó là sang Linux.

Hamano Kaito

Moderator
Thực tế phổ thông thi cái gì cũng phổ thông thôi mà. Cái gì cũng là phổ thông cả
Bạn lãm nhảm quá rồi đấy. Đi đâu cũng thấy rũ người khác dùng linux trong khi ko biết người ta có thích hay ko
Linux ko phải cài là dùng thôi đâu. Nó ko đơn giãn như Win vì có UI, soft cũng ít lựa chọn được hơn ko da dạng
Hãy để người dùng họ quyết định bạn ơi

Long Sao

Junior Moderator
Quả thật là cũng giống như việc học Windows ngày xưa thôi mà có gì khác nhau đâu. Mình đâu có nói là dùng Linux là ngưng tìm tòi học hỏi đâu ạ

Hamano Kaito

Moderator
Mình ko ghét bạn khi giới thiệu linux. Nhưng phải làm 1 bài gì đó để người dùng thích họ tự sẽ chuyển đổi
Mà nói thật là người dùng phổ thông họ chọn những thứ phổ cập rộng hơn là phổ cập ít
Ngay từ giây phút họ tiếp xúc với máy tính là đã thấy Win đầu tiên rồi.

rkdc131

Rìu Sắt
Bữa mình cũng góp ý với ông này rồi, ổng cũng bảo chắc do cách nói - sẽ coi lại, xong được 1, 2 bữa - mấy hôm sau lại như cũ, bó tay. Đi vô bài post bào cũng thấy để là xài Linux - không xài Win nữa, cũng biết là vô like + cmt để tăng hạng mà nó cứ sao sao.

Long Sao

Junior Moderator
Vâng ạ. Mình cũng đâu ghét Windows đâu. Chỉ là nó bất tiện vô số thứ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.