Hỏi/ Thắc mắc - Windows 11 không nhận USB 3.2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 11 không nhận USB 3.2

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Chào các bác,

Nhờ các bác giúp em xử lý vấn đề như sau ạ.

Em đang dùng mainboard Asus Prime H510M-K, đã cài đầy đủ driver trên trang chủ của hãng, Windows Update cũng đã cài tất cả các driver cần thiết. Tuy nhiên, khi cắm USB vào các cổng 2.0 thì xảy ra hiện tượng máy bị treo Explorer, trong My PC chỉ hiện ổ USB như hình và không thể sử dụng, khi rút USB thì Explorer trở lại bình thường. USB đó cắm cổng 3.0 mặt sau của main thì không có vấn đề gì cả, ngoài ra khi cắm vào các main đời thấp hơn như 400 series chạy Windows 10 thì nhận bình thường ạ.

Mong các bác giúp đỡ!
USB 3.2.png

Update hình ảnh từ Device Manager, mình đã cài đầy đủ tất cả các drivers có thể:

Sửa lần cuối:

triofm

Rìu Sắt
Bạn vào device manager kiểm tra xem đủ driver chưa. Mình không biết DVD nó đưa kèm có đủ driver không, nhưng down trên mạng thì mình đã làm nhiều cái không đủ driver. Phải search bên Gigabyte xài ké, hi hi

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Chắc do vấn đề tương thích driver thôi. Main em có usb 3.1, từng mấy lần cắm cái usb 3.0 vào cổng đó thì không nhận. Lại phải gỡ driver cũ ra cài lại driver từ trang chủ nó mới nhận
Mình cũng nghĩ vậy bạn ạ. Cắm USB 3.1 cùng hãng nhận bình thường, chỉ có 3.2 không nhận á bạn. Mà mình có search thử hiện tượng này bằng tiếng Anh xem có ai cũng bị không mà không ra, không rõ là mình search sai keyword hay là không ai bị thật 😅.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn vào device manager kiểm tra xem đủ driver chưa. Mình không biết DVD nó đưa kèm có đủ driver không, nhưng down trên mạng thì mình đã làm nhiều cái không đủ driver. Phải search bên Gigabyte xài ké, hi hi
Mình cài đủ bạn à. Windows tự cài qua Windows Updates và mình cũng tải driver trên chính trang chủ của Asus để cài lại mà vẫn bị.

trantrung9999

Búa Gỗ Đôi
Không được inbox mình kết nối Ultraview coi cho nhé

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
bạn cắm các cổng usb 2.0 đằng sau main có bị hiên tượng trên hay chỉ các cổng trước mới bị ?
Tất cả các cổng 2.0 đều bị hiện tượng như vậy bạn ạ. Mình có 2 bộ PC đều dùng dòng main H510 này, 1 bộ mình tự lắp, 1 bộ cửa hàng lắp đều gặp vấn đề này.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình vẫn chưa khắc phục được lỗi, cầu cao nhân vào cho giải pháp ạ.