This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 11 hay bị lỗi "màn hình xanh"

nhamatphobothoxay

Búa Gỗ Đôi
Chào mọi người, mình mới dùng MediaCreationTool của MS tạo bộ cài W11 qua USB. Mình cài mới hoàn toàn, format sạch sẽ ổ cứng, Driver update mới nhất trên trang chủ của hãng, update Win đầy đủ, mà dùng thi thoảng lại lỗi màn hình xanh rất khó chịu. SYSTEM_... gì gì đó.
Cấu hình của mình: Z490, i3 10105, 16GB RAM 3200Mhz Dominator, SSD 980 500GB, Nguồn SF600.
Tất cả linh kiện mình mua mới 100% và trước đó mình sử dụng Windows 10 và hoàn toàn không có lỗi gì cả, mới cài lại Win 11 thì bị.
Có bác nào ở đây hay bị giống em không?

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
khổ lắm. cái thứ này đã ổn định đâu. cài vọc thì được, hoặc cài dual, máy ảo trải nghiệm.
chứ máy công việc / học tập mà múc vào.................có phải là mang đá tự đập vào chân không

Sửa lần cuối:

Sustein

Búa Gỗ
Bác có cài phần mềm trang trí desktop gì chạy ngầm không? Lúc trước mình cài cái wallpaper engine cũng bị, sau reset lại là hết

tranht17

Búa Gỗ Đôi
Windows 11 bây giờ ngon rồi mà bạn người ta cài dùng làm việc ầm ầm, mở event viewer lên xem nó báo lỗi gì

Hoang Phuc Dinh

Rìu Sắt
mình cũng thế, mấy lần cài bị lỗi Snipping Tool, sau update là hết, nhưng mà chả bao giờ bị màn hình xanh cả, tạo usb bằng Rufus vì nó nhanh hơn.

gaga2000

Búa Đá Đôi
Mình nghĩ bạn nên cài lại win 10 thì sẽ hết lỗi trên!

tranht17

Búa Gỗ Đôi
Mấy ông bảo ngon dùng ầm toàn mấy ông dùng word exel =))
Bạn dùng chương trình "cao siêu" gì mà windows 10 chạy ngon nhưng windows 11 bị lỗi thế ?
Máy bạn đã cài windows 11 chưa hay còn đang dùng windows xp mà phát biểu to thế

kieuoanh90

Rìu Vàng
Windows 11 em xài từ bản leak tháng 6 đến bản final từ tháng 10 đến nay ko bị lỗi lầm gì mấy mà Màn hình xanh hay lỗi leak RAM ở file WDM cũng chưa gặp bao giờ lun

Bean96

Búa Gỗ Đôi
=)) chọc vào nách bạn à mà dựng lên thế

Galaxy

Gà con
Win 11 này mình tưởng update các bản cập nhật quan trọng fix hết lỗi rồi mà

Hoang Phuc Dinh

Rìu Sắt
uầy, nghe đâu đó có nói đến win 12 rồi mà ... tôi nghĩ chắc nó sắp được trào đời thôi
đấy là tin đồn mic mới đang phát triển, phải tầm 3 đến 10 năm nữa w12 mới ra mắt, à mà chắc chắn những cấu hình hiện tại ko thể chạy được vì nó đòi 2 con TPM 2.0 lận.

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
Máy của bạn đang dùng chip gì? Intel hay AMD? Cũng có thể lỗi do driver. Tôi đã từng gặp lỗi như này khi cài Windows 11 cho chiếc Dell E7390 chip Intel i7 8650U: cài đặt gần xong, sau khi nhập tài khoản Microsoft rồi vào Windows thì lại dính màn hình xanh. Cài đi cài lại vài lần vẫn vậy. Cuối cùng tôi đã tìm ra cách là vào trang chủ Intel
tìm đến "Bộ xử lý Intel® Core™ i7", tải trình cài đặt driver tương ứng với chip i7 8650U. Tôi tiến hành cài lại máy, bỏ qua đăng nhập tài khoản Microsoft, đăng nhập bằng Local user account, chạy trình cài đặt driver để cài đặt driver cho máy. Sau khi cài đặt xong, máy khởi động lại, tôi đăng nhập bằng tài khoản Microsoft thì không còn gặp lỗi nữa.
Đây là kinh nghiệm mà tôi đã trải qua. Hy vọng có thể gợi ý giúp được bạn.