This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715 (reconstruction)

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
Ngày hôm nay, mình sẽ cho ra mắt 1 bản Windows 11 liên quan tới SKUs Enterprise G, LTSC và IoT Enterprise LTSC, và trong đó, bản mà mình đang nói tới bài đăng này đó là Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715, và bản này mình cũng tự reconstruction, và so với bản 22631.2428 mà mình vừa reconstruction, bản này sẽ cải tiến về những gì?. Hãy cùng mình theo dõi bài đăng nhé.
1. Hình nền trong Desktop (Light mode, Dark mode), Lock screen đã đổi sang hình nền của Windows 12 Leak (đối với Desktop - Light mode, Dark mode) và Bloom Edge Blue Red, Orange, Green (đối với Lock screen)
2. Đã xóa hoàn toàn Microsoft Edge và Microsoft Edge Chromium, Microsoft Teams, Xbox, Xbox Game Bar, Family và Windows Defender
3. Đã có file txt chứa câu lệnh để có giao diện mới của File Explorer và Copilot cho bản G được lưu vào trong thư mục Extras có ở trên Desktop
4. File ISO đã nhẹ hơn được một chút (5.39 GB), và đó là sự cải tiến của bản Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715, vậy bản Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715 này sẽ có những thông tin gì?
* File name: windows_11_enterprise_g_23h2_x64_en-us_reconstruction_build_22631.2715.iso
* Size: 5.39 GB
* SHA256: e38993d0615151f4ca2ebc6462e718cc03f579203d87e7b0fc46aec1f14f9620
* Service Pack Build: 22631.2715.ni_release_moment4_SV2
* Language: en-US
* Update: Online/Automatic & Offline/Manual
* Defender AV: No (default)
* Store: Yes
* Edge Chromium: No (by default, it automatic uninstall in with removeedge.bat on Extras folder at Desktop while installing Windows to part "Getting ready")
* Bypass TPM: Yes
* MS account login support: Yes
* Install type: all types
* Activation requirement: No needed
* Activated type: KMS 400 years free, offline
* Đã intergrated Intel® Rapid Storage, Intel® VMD Controller Driver cho các CPU Intel Core 11th, 12th, 13th, 14th Gen
* Đã tắt hoàn toàn OneDrive bằng cách vào thư mục Extras, sau đó chay file Remove Onedrive.cmd với quyền admin, rồi chỉ cần chờ đợi là xong.
Hình ảnh test thực tế, cài bản Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715 thành công trên laptop Core i5-8250U với cấu hình 12GB RAM - Ổ cứng 32GB với SanDisk Z400S SATA3 SSD.

Còn đây là hình ảnh Desktop trước khi chuyển SKUs sang bản Enterprise G (Lưu ý, sau khi cài xong, bạn phải giải nén file Microsoft-Activation-Scripts-master ra, vào tới file MAS_AIO.cmd, nhấn phím 7 để vào phần Extras, sau đó nhấn phím 1 để vào phần Change Windows Edition, rồi lại nhấn phím 7 để chuyển sang bản EnterpriseG, chỉ cần chờ đợi và restart máy hoặc nhấn phím Enter và nhấn 3 lần phím 0 để thoát khỏi tool là xong).

Còn đây là hình ảnh Desktop sau khi chuyển SKUs sang bản Enterprise G

Còn đây là hình ảnh Start Menu

Kiểm tra hệ điều hành bằng winver

Kiểm tra hệ điều hành trong Settings

Giao diện File Explorer mới sau khi tải ViVeTool và nhập lệnh vivetool /enable /id:40950262,41076133,38664959,44774629,44776738,44850061,42105254,41655236 trong file "new home in explorer and copilot commands on vivetool.txt" và sau đó restart lại máy

Phần details mới trong File Explorer

Thư mục Gallery mới trong File Explorer

Start menu và System tray trong File Explorer sau khi xóa OneDrive bằng cách sử dụng tool Remove Onedrive.cmd trong thư mục Extras có ở trên Desktop

Copilot trong bản Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715 của mình

Cách để có được giao diện File Explorer mới và Copilot cho bản Enterprise G:
B1. Tải ViveTool mới nhất trên GitHub (search "ViveTool" rồi thấy trang web đầu tiên rồi bấm vào)
B2. Tải về với bản amd64 với tên ViVeTool-v0.3.3.zip
B3. Vào nơi mà bạn tải về ViveTool rồi giải nén ra đường dẫn C:\Windows\System32
B4. Vào thanh search box, search cmd rồi chạy với quyền admin
B5. Vào thư mục Extras có ở trên Desktop, nhấn vào file "new home in explorer and copilot commands on vivetool.txt", copy câu lệnh ở dòng đầu
B6. Vào lại cmd, paste câu lệnh vào rồi nhấn enter
B7. Đóng cmd và restart máy, sau khi restart máy, kiểm tra lại là xong.

Link tải file ISO bản Windows 11 Enterprise G 23H2 - Build 22631.2715, dung lượng 5.39 GB:

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bản này Onedrive vẫn còn tồn tại thì chắc hẳn không phải đúng chuẩn của "Enterprise G" rồi, bạn nên tìm hiểu thêm về bản gốc G của Dungltcd đi, mình vẫn ủng hộ các bộ Windows của bạn, nhưng mình chỉ góp ý nhỏ rằng nếu đúng là G thì vốn dĩ "trong ruột" của nó không hề tồn tại Onedrive và chức nắng Protect Defender cũng thế.

Để mình cài thử bản này rồi cho ý kiến, nhưng gốc là Enterprise hay Pro vậy bạn?

haicoi

Gà con
Cảm ơn ông
Canon

Have seen some win 10 Ent G creations, but often shadowed by LTSC edition. Win 11 LTSC is still few years away from been unearthed. This Win11 Ent. G does fit into a great time . Awaiting a reaction point to d/l and test it.

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
Mình build bản này bằng NTLite cho nên nó sẽ không xóa được OneDrive nhé, mong bạn thông cảm, nhưng mà đã có tool "Remove Onedrive.cmd" mà bạn vừa chia sẻ vào trong comment của bản Win 11 Pro Lite 23H2 - Build 22631.2361 và mình tải về và lưu vào trong thư mục Extras trong Desktop (mặc định) rồi mà.
Bản này gốc là Enterprise nhé, nhưng bạn phải chuyển SKUs sang bản G mới thành bản Enterprise G nhé.

Sửa lần cuối:

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu là bản en thì cứ để là en chứ add G làm gì cho phức tạp .
Người dùng muốn có bản G chính gốc để ko phải thêm các thứ rườm rà
Bạn có build được bản G chính gốc thì hãy up tiếp còn như các bản lai căng = sửa sku này thì khuyên bạn đừng làm nữa
Bởi vì thay thế sku thì ko có nghĩa lý gì cả

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
cho mình hỏi, bạn nói là tại sao lại khuyên mình không làm nữa vậy???
nếu mình có reconstruction bản G thì khi setup nó báo Windows cannot find License Terms kìa
cho nên mình phải làm bản Enterprise và thêm SKUs của bản G

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Không ai cấm bạn không làm nữa, bạn cứ làm theo ý thích của bạn.
Nhưng chia sẻ phải đúng thực chất:
Bạn phải nói rõ Đây là bản Windows Enter được add sku chuyển thành bản G.
Bỏ hẳn cái vụ reconstruction hay construction trên các bảN KIA VÀ CÁC TOPIC KHÁC.
Vì như vậy là bạn "nói dối" mem. Không ai chê bạn khi không nắm được kỹ thuật: reconstruction/construction cả vì đây là 1 kỹ thuật khó đòi hỏi phải có nhiều kiến thức về Windows.
Bạn reconstruction mà boot nó báo lỗi > Thì là do bạn reconstruction/construction chưa đúng, chứ đâu phải cứ reconstruction là Boot báo lỗi.

Sự thật mất lòng, có gì bỏ qua nhé!

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn cố gắng tìm hiểu và cải thiện dần bản Pro hoặc Enterprise gốc thì hay hơn, mình cũng là dân mò mẵm dữ lắm, nhưng do các khái niệm bạn đang bị hiểu sai nên các nội dung bạn tạo ra nó cũng sai theo hết, mình cũng từng mắc lỗi như vậy nên chia sẽ lại cho bạn, kiến thức về phần này bạn thấy vậy chứ nó rộng và bao quát dữ lắm, dùng mấy cái tiện ích NTLite tạo ISO Windows thì ai cũng làm được cả, vấn đề là phải hiểu rõ các thành phần bên trong file ISO đó.

Diễn đàn công nghệ thời nay không phải ai cũng đủ bao dung để chia sẽ cho mình, họ sẵn sàng chữi hoặc nói nặng bất kỳ ai dù chưa hiểu rõ sự tình, nên khi có ai đó góp ý thì dù mình không thích cũng "giả bộ" ngây thơ im lặng đi, dù gì nó cũng giúp mình "thu hoạch" kiến thức nhiều hơn, chứ mình càng lên tiếng thì lại càng bị hiểu sai, dù ý bạn không xấu, nhưng cách truyền đạt của bạn thời nay không còn phù hợp.
Cố gắng tạo sản phẩm tốt nhé, chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
Vâng

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
sắp có bản AtlasOS và ReviOS dựa theo file ISO rồi nhé

montagiu

Rìu Sắt
Xóa onedrive thôi mà làm gì căng, nó còn dễ hơn hút ốc, dùng NTLite hoặc CMD mount truyền thống đều xóa được, quan trọng là xóa sao mà vô trong setting-> App & features nó mất hẳn luôn, không còn app mặc định onedrive còn sót lại

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
ok

horo4mobile

Gà con
link plesae