Windows 11 22H2 yêu cầu cài full mất tới 110 phút

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 23 tháng 09 năm 2022, Microsoft đã phát hành bản cập nhật lớn đầu tiên cho hệ điều hành Windows 11 2022 vào sáng sớm ngày hôm qua. Bản cập nhật được gọi là Windows 11 22H2. Microsoft bắt đầu phổ biến bản cập nhật này trên diện rộng , hiệnmột số lượng lớn người dùng sẽ nhận được thông báo cập nhật vào tháng Mười.

Đối với các bản cập nhật hệ thống Windows 11, Microsoft đã điều chỉnh chiến lược nâng cấp nhiều lần, từ 2 lần nâng cấp trước đó mỗi năm thành 1 lần nâng cấp.

Đối với bản cập nhật Win11 22H2 này, có một vấn đề khác cần chú ý, đó là việc nâng cấp này không hề đơn giản . Theo ZDNET, bản nâng cấp Windows 11 22H2 yêu cầu cài đặt hoàn chỉnh chứ không phải kiểu cài đặt từ các gói nâng cấp như trước.

Quá trình nâng cấp cụ thể vẫn chưa chắc chắn, nhưng theo kinh nghiệm trước đây, nếu đó là quá trình cài đặt và nâng cấp hoàn chỉnh, Microsoft sẽ sao lưu hệ thống gốc vào thư mục Windows.old, sau đó nhiều cài đặt sẽ trở về trạng thái mặc định, may mắn thay, về cơ bản người dùng không có nguy cơ mất dữ liệu.

Do bản cập nhật này yêu cầu cài đặt hoàn chỉnh nên quá trình nâng cấp có thể mất nhiều thời gian hơn, theo thông tin nội bộ của Microsoft thì người dùng có thể mất tới 90 phút để tải xuống bộ cài và 20 phút cài đặt, tổng cộng thời gian lên tới 110 phút. Tuy nhiên, thời gian tải xuống có thể thay đổi khác nhau tùy từng vùng.

Ngoài ra hôm nay Microsoft cũng phát hành bản cập nhật Windows 11 Build 22621.607 lên Kênh xem trước. Bản cập nhật này không có tính năng mới nào mà dành toàn bộ cho việc sửa lỗi.

Chi tiết Windows 11 Build 22621.607

Trả lời

minhtri9309

Búa Gỗ
nếu mình để máy trong đêm và đặt thời gian tự cài đặt thì cài xong nó có tự tắt không nhỉ

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Không đâu bạn. Mình chỉ dùng bộ cài ngôn ngữ Anh(Mĩ). Lý do là phần cứng không đạt (TPM không đạt 2.0). Mình chưa thấy ai trong diễn đàn chia sẻ rằng đã lên thành công ở bản 22H2 này với PC không đạt chuẩn (upgrade từ windows 10/11 lên Windows 1122H2) MÀ GIỮ ĐƯỢC APP. Bên kia cũng đã thảo luận sôi nổi, bác dinhchungcm cũng bó tay vụ này

Sửa lần cuối:

thon1drao

Búa Đá
Cái này đã by pass rồi mới vô đến đây. Còn không thì phải đứng ngoài bãi gửi xe vì MS cấm cửa.
Bạn dùng Media Creation tool tải iso Win 11 về. Nhớ tích chọn Recomend.... ( cho tối ưu phiên bản cũ ) khi có được file iso thì giải nén bằng winrar ra thư mục. Bypass bằng file appraiserres lấy trên vn-z. Rồi bạn vô thư mục bấm chọn cài trực tiếp trên máy thôi
Mình làm cách này vẫn giữ dc file khi upgrade từ win 11 21H2 lên 22H2

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
OK cám ơn bạn, để mình thử nhé

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Anh em game thủ sử dụng card đồ họa Nvidia tạm dừng cập nhật nhé. Đang có lỗi "0x800f0806" hoặc chơi game có tốc độ khung hình bất thường, tài nguyên CPU, RAM cũng bất thường luôn.
Người dùng đang phàn nàn trên Reddit, Nvidia tạo form để thu thập ý kiến người dùng

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Xác nhận làm theo cách bạn hướng dẫn ở trên thì nó cho giữ lại App
Hình ảnh đây ạ
Cám ơn bạn nhiều nhé