Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 15 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

thanks hai bạn đã test.

Mấy cái driver thiếu là do mình đã bỏ khá nhiều driver vì mình nghĩ nếu ko có driver thì chỉ cần update driver tự động là nó sẽ có lại driver nhưng hóa ra là có một số driver quan trọng nếu thiếu thì sẽ ko thể có lại, điển hình là các driver dành cho điện thoại di động, sorry mấy bro.

Chẳng lẽ lại làm lại bản Hybrid một lần nữa ?
Có 2 lý do để làm bản mới nè:
1. Tạo ra bản Win hoàn chỉnh hơn
2. Nâng cao tay nghề của bạn. Văn ôn võ luyện mà. Càng làm càng giỏi hơn. Cái đó mới quan trọng đó !!!

chỉ chở bản full soft của bác thui ak
Full soft thì không cần vì nhu cầu mỗi người mỗi khác. Nếu thêm soft vào thì chỉ cần thêm:
1. Unikey/Vietkey
2. Office (chủ yếu là Word, Excel, Power Point và Outlook)
3. Winrar
Vậy là đủ, ai cần thêm thì tải về cài vào

thuphong239

Búa Gỗ
thanks hai bạn đã test.

Mấy cái driver thiếu là do mình đã bỏ khá nhiều driver vì mình nghĩ nếu ko có driver thì chỉ cần update driver tự động là nó sẽ có lại driver nhưng hóa ra là có một số driver quan trọng nếu thiếu thì sẽ ko thể có lại, điển hình là các driver dành cho điện thoại di động, sorry mấy bro.

Chẳng lẽ lại làm lại bản Hybrid một lần nữa ?
Vẫn hóng bản hybrid của zendamo. Về hiệu năng thì quá ổn rồi, đừng lượt driver nhiều quá mình nghi sẽ ổn thôi.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Có 2 lý do để làm bản mới nè:
1. Tạo ra bản Win hoàn chỉnh hơn
2. Nâng cao tay nghề của bạn. Văn ôn võ luyện mà. Càng làm càng giỏi hơn. Cái đó mới quan trọng đó !!!
bạn ơi mình cài bản Windows 10 IoT Enterprise 2016 LTSB x64 Hybrid (ko lite) xong ko nhận touch pad. máy mình asus k501ux o_O
Vẫn hóng bản hybrid của zendamo. Về hiệu năng thì quá ổn rồi, đừng lượt driver nhiều quá mình nghi sẽ ổn thôi.
mình vừa làm lại xong bản LTSB x64 Hybrid mới đã giữ lại hầu như tất cả driver chủ yếu là fix vụ support điện thoại, có gì mấy bạn test thử xem. Dung lượng file iso là 1.45GB so với lúc cũ là 1.41GB tức là file iso mới lớn hơn file cũ ko đáng kể.

tonymarkfx

Búa Gỗ
ủa là bản en_windows_10_iot_enterprise_2016_ltsb_x64_Hybrid.iso vẫn 1.41gb mà bạn

thuphong239

Búa Gỗ
mình vừa làm lại xong bản LTSB x64 Hybrid mới đã giữ lại hầu như tất cả driver chủ yếu là fix vụ support điện thoại, có gì mấy bạn test thử xem. Dung lượng file iso là 1.45GB so với lúc cũ là 1.41GB tức là file iso mới lớn hơn file cũ ko đáng kể.
Đã tải file về. Dung lượng vẫn 1.41G

thuphong239

Búa Gỗ
Sorry mấy bro mình chưa upload file mới lên, 1.41GB vẫn là file cũ, ít nhất mai mình mới upload file mới vì đang test thật kỹ trên PC của mình trước.
Không dám đòi hỏi nhiều nhưng nếu zendamo có thời gian thì làm luôn giúp bản ltsc nha. Tks

Sorry mấy bro mình chưa upload file mới lên, 1.41GB vẫn là file cũ, ít nhất mai mình mới upload file mới vì đang test thật kỹ trên PC của mình trước.
Ban ơi mình cái bản ltsc 2019 mà sao no cứ hiện chữ activate windows nhỉ ?? Làm sao để xóa chữ đó đi

trungnghiatn

Búa Gỗ
Bản Lite v1903 tuy được nhiều bạn đón nhận nhưng nó cũng chưa được hoàn hảo lắm, tham khảo các ý kiến của mọi người sau 3 tuần nghiên cứu chế biến tôi vừa cho ra lò bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64.

LTSB tuy là version 1607 khá cũ nhưng nó lại là bản Win 10 nhẹ nhất rất thích hợp với máy cấu hình yếu, Laptop và PC xài HDD.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 Lite. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Sau khi cài vào HDD bản Lite LTSB chiếm dung lượng 6.26GB

Phần support hardware của bản Lite LTSB y chang như bản full. Bản Lite LTSB có sẵn driver support cho SSD NVMe và ko bị lược bỏ, như hình bên dưới bản Lite giữ nguyên tính năng quan trọng nhất cho máy tính văn phòng và máy tính phòng Net - file and printer sharing

Hỗ trợ thiết bị Bluetooth và Remote Desktop

Tiếp thu ý kiến đóng góp của 1 số bạn, ở bản Lite LTSB kỳ này mình quyết định giữ lại PowerShell, đã kích hoạt sẵn NF 3.5 cũng như kích hoạt Full đầy đủ NET Framework 4.6

Dùng bản Lite LTSB cài bộ Office 2019 và các soft khác y chang như của bản Full, cài driver đầy đủ cho chipset, VGA dung lượng khi đó của bản Lite là 11.9GB

Và lượng RAM bản Lite LTSB dùng là 0.9GB, trong khi RAM bản Lite v1903 dùng là 1.1GB.

Do giữ lại PowerShell nên bản Lite LTSB cho phép cài Store. Hình dùng Store cài thêm 3 ứng dụng (có cả bàn phím ảo) cho PC

Các game như CABAL Online (GSP), Crysis 3, DOOM 2018, Control, Far Cry 5, Metro Exodus, Resident Evil 0 HD Remaster, Rise of the Tomb Raider và Shadow Of The Tomb Raider tất cả đã được test và bản LTSB Lite đều chạy ngon lành các game trên. Chẳng hạn như đang chơi game Control trên Win 10 Enterprise LTSB Lite.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSC v1903.Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite LTSB là 23s (test trên HDD), rút ngắn đến 7s so với bản Lite LTSC v1903

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Lite dung lượng 1.24GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : CB2EF92DD5BBE4297DAC026196E382A1

Kiểm nghiệm thực tế cài Win cho bản Lite LTSB theo chuẩn UEFI, bản Lite LTSB nhìn thấy và cài OK trên SSD NVMe Samsung 970 EVO Plus 500GB

Kiểm chứng luôn cho thấy bản Lite LTSB tự động nhận và cài driver cho thiết bị Bluetooth OK.

Để sử dụng file iso cài Win này có 2 cách:

Cách 1:
Chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (tốt nhất là Win10 vì Win10 mới hỗ trợ SSD NVMe), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

Cách 2: Dùng phần mềm Rufus tạo USB cài win. Nhớ chép tất cả các tập tin và thư mục từ file iso LTSB Lite vào USB.

File iso Win LTSB Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.

Chú ý tôi chỉ đề nghị 2 cách cài trên chắc chắn 100% sẽ thành công vì tôi đã test trên PC của tôi cả chục lần rồi, còn nếu ai cài bằng bất cứ cách khác nếu không cài được thì đừng thắc mắc tôi cũng sẽ không trả lời đâu.
Bác ơi, cho em xin lại link download với. Link die rồi

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Thanks bro, bản win ổn phết. P/s: Nếu so sánh với Oprekin thì không biết mèo nào cắn miễu nào nhỉ :D
Các bản Lite cũng như LitePlus của Oprekin đều không chơi được game cài qua Store (ko những là các bản win của Oprekin mà hầu như tất cả các bản Lite của nước ngoài đều không chơi được game Store) và đó chính là khác biệt giữa bản Hybrid của mình với tất cả các bản Lite của nước ngoài đó bạn.
Không dám đòi hỏi nhiều nhưng nếu zendamo có thời gian thì làm luôn giúp bản ltsc nha. Tks
mình thành thật khuyên bạn nếu máy yếu thì cài bản Hybrid IoT LTSB, còn máy mạnh thì cài bản IoT LTSC v1909 còn bản Hybrid IoT LTSC v1809 thì mình thấy nó nặng nề hơn bản Hybrid IoT LTSB nhiều ăn RAM thì chả kém gì bản Full IoT LTSC v1909.
Bác ơi, cho em xin lại link download với. Link die rồi
ko phải die đâu mình xóa hết link cũ các bản Lite và Hybrid rồi.

Sau khi có rất nhiều bạn phản ánh bản Hybrid IoT LTSB ko thể kết nối điện thoại, mình đã test và đã tìm trên google rất nhiều hướng dẫn cách fix nhưng đều vô phương cuối cùng mình quyết định làm lại bản Hybrid IoT LTSB.

Nguyên nhân bản Hybrid IoT LTSB cũ ko kết nối được điện thoại là do mình đã tháo khá nhiều driver vì thế ở bản mới mình đã để lại hầu như toàn bộ phần driver quan trọng kết quả là bản Hybrid IoT LTSB đã kết nối điện thoại ngon lành.

Sau đây là một vài hình ảnh bản LTSB x64 Hybrid mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bản Hybrid IoT LTSB sẽ hoàn toàn tự động ko phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

Win tự động kích hoạt bản quyền số (digital license) vĩnh viễn luôn, tuy vậy vẫn có công cụ kích hoạt trong thư mục ACTIVE ở ổ C. Yên tâm đây là công cụ kích hoạt hoàn toàn bằng dòng lệnh nên sẽ không bị các chương trình quét virus báo virus và công cụ này kích hoạt được cả Office 2019/2016/2010 luôn.

Như vậy dung lượng cài là 7.11GB (so với bản Hybrid IoT LTSB cũ là 6.94GB), bản mới tôi quyết định giữ lại công cụ chụp màn hình khá hay Snipping Tool (bản cũ đã lược bỏ công cụ này). Ở bản mới trong This PC tôi đã thêm phần chú thích (dòng ngang chữ Model) để cho dễ dàng thấy ngay đây là bản Hybrid (ở bản cũ ko có phần chú thích này).

Sau khi cài đầy đủ driver chipset, VGA, DirectX, Visual C++, Office 2019 và các phần mềm y như ở bản Hybrid IoT LTSB cũ thì dung lượng đĩa cứng của bản Hybrid IoT LTSB mới cũng chỉ là 12.5GB. Thật ngạc nhiên dung lượng khi cài full soft y chang như bản Hybrid IoT LTSB cũ.

RAM khi full soft đối với bản Hybrid IoT LTSB mới cũng là 0.9GB y hệt bản Hybrid IoT LTSB cũ. Nghĩa là RAM của bản Hybrid IoT LTSB y hệt như bản Lite LTSB luôn.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSB. Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Hybrid IoT LTSB mới là 25s (test trên HDD), tức là chậm hơn bản Lite LTSB chỉ có 2s.

Vì đây là bản Win Hybrid nên tôi đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry. Chính vì lược bỏ như vậy nên các bản Hybrid sẽ không thể update Windows được.

Chủ yếu ở bản mới tôi chú trọng fix lỗi phần hỗ trợ điện thoại. Vì thế tôi chỉ tập trung review thêm phần này thôi, review chi tiết các đặc điểm của bản Hybrid IoT LTSB thì các bạn xem lại ở link https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-lite.14648/page-12

Test bản Hybrid IoT LTSB hỗ trợ điện thoại iPhone dùng hệ điều hành iOS

Nhân dịp năm mới tôi đã chế biến màn hình Welcome của Windows thành WELCOME to JUMANJI

Test bản Hybrid IoT LTSB hỗ trợ điện thoại Samsung dùng hệ điều hành Android

Tôi đã xóa tất cả các bản Lite và Hybrid cũ, chỉ để lại bản Hybrid mới nhất này. Đề nghị của tôi như sau:

* Nếu bạn đang xài Laptop với RAM từ 4GB trở lên, hoặc các máy để bàn cấu hình yếu hoặc PC xài HDD thì mình khuyên nên cài bản Hybrid IoT LTSB x64 vì nó có chức năng đáp ứng mọi nhu cầu của bạn từ giải trí (bao gồm cả chơi game Offline hạng nặng hoặc game giải trí nhẹ nhàng được cài đặt qua ứng dụng Store) đến làm việc y như bản Full mà sử dụng lại nhẹ nhàng y như bản Lite x64.

Bạn nào muốn sử dụng file iso bản Hybrid này để làm Ghost đa cấu hình cũng OK nhé vì công cụ Sysprep trong bản Hybrid vẫn còn nguyên và tôi đã Test Sysprep chạy ngon lành cành đào.

Bản Hybrid IoT LTSB không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link download bản Hybrid mới dung lượng 1.45GB (so với iso bản cũ là 1.41GB) : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-lite.14648/page-12

Sửa lần cuối:

thuphong239

Búa Gỗ
mình thành thật khuyên bạn nếu máy yếu thì cài bản Hybrid IoT LTSB, còn máy mạnh thì cài bản IoT LTSC v1909 còn bản Hybrid IoT LTSC v1809 thì mình thấy nó nặng nề hơn bản Hybrid IoT LTSB nhiều ăn RAM thì chả kém gì bản Full IoT LTSC v1909.
Đã cài bản hybrid ltsb mới, mọi thứ đều ổn, driver cũng nhận đủ hết. Còn về bản ltsc mình xin bạn do công ty mình còn nhiều mấy không mạnh cũng không yếu, tuy nhiên 1 vài máy còn dùng ssd 64gb hoặc 128gb. Các bản win bạn build ngoài ổn định ra mình thích ở chỗ dung lượng thấp, rất cần cho những người như mình và những người có nhu cầu làm ghost đa cấu hình nhưng không có khả năng tự build 1 bản lite. Bạn bỏ thời gian và công sức ra để làm bản win up miễn phí cho mọi người cùng sử dụng nên mình cũng k dám đòi hỏi gì nhiều, mình chỉ nói điều mình mong muốn thôi. Cảm ơn bạn.
Bạn đã làm ra bản ltsb này ổn rồi, bạn dùng file present này cho bản ltsc chắc không tốn thời gian của bạn nhiều.

danquat

Rìu Bạc Đôi
ai có link không google drive giới hạn rồi. Ai có file upload lên fshare giúp với. Thanks mọi người
Tại giao diện tải file trên Google Drive click vào biểu tượng Google Drive - Add to My Drive ở góc phải trên cùng. Thao tác này sẽ đưa file vào tài khoản Google Drive cá nhân của người dùng.

Bạn truy cập tài khoản Google Drive cá nhân sẽ nhìn thấy file vừa được thêm vào.

Click chuột phải vào file đó rồi chọn Tạo bản sao (Make a Copy).

Ngay sau đó bạn đã tạo được một bản sao file đó trên Google Drive của bạn, chỉ cần click chuột phải vào bản sao đó rồi nhấn Tải xuống (Download) là xong.