Thảo luận - Windows 10 Enterprise (LTSC) Eval to MSDN SVF Project | Page 18 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 Enterprise (LTSC) Eval to MSDN SVF Project

dungltcd

Lạt Ma
Hôm qua convert bản ltsc 2019, dung lượng file tăng đáng kể: từ 3,9gb lên 4,3gb. Mà theo hình hướng dẫn của bác @dungltcd ở #1 thấy dung lượng file gần tưing đương là sao nhỉ?
Bạn dùng SVF nào để convert, LTSC nó có 3 ISO được phát hành 17763.1, 17763.107, 17763.316 dung lượng tăng dần vì các ISO về sau sẽ có thêm gói CU.

dungltcd

Lạt Ma
Chán nhỉ, thôi ở bản cũ vậy.
theo thông tin ở đây thì bản mới hỗ trợ cập nhật chỉ 5 năm thôi sao
Mã:
https://techcommunity.microsoft.com/t5/windows-it-pro-blog/the-next-windows-10-long-term-servicing-channel-ltsc-release/ba-p/2147232
Đúng là LTSC vNext chỉ hỗ trợ 5 năm nhưng nên nhớ là bản IoT LTSC vNext vẫn được hỗ trợ 10 năm, khi đó chỉ cần nhập key GEN Iot LTSC vào bản LTSC là được vì IoT LTSC bản chất là Virtual Edition của LTSC.

Mà nói thế thôi chứ dùng 5 năm một bản là chán lắm rồi khi đó máy cũng mua máy mới rồi, như LTSB 2016 giờ có mấy ai dùng đâu.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Xin hỏi các bác giờ em đang dùng LTSC mà cuối năm nay ra LTSC mới thì có cách nào lên mà không phải cài lại không ạ? Hay chuyển qua bản Semi Channel cũng đc. Tại máy em phần mềm nhiều nếu clean install lại thì đúng là cực hình ạ :(

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Xin hỏi các bác giờ em đang dùng LTSC mà cuối năm nay ra LTSC mới thì có cách nào lên mà không phải cài lại không ạ? Hay chuyển qua bản Semi Channel cũng đc. Tại máy em phần mềm nhiều nếu clean install lại thì đúng là cực hình ạ :(
Bạn cài mới với chức năng Upgrade giữ lại all apps là được thôi.
Chạy ổn định rồi thì dùng Disk CleanUp xóa Windows.old là xong.

Đúng là LTSC vNext chỉ hỗ trợ 5 năm nhưng nên nhớ là bản IoT LTSC vNext vẫn được hỗ trợ 10 năm, khi đó chỉ cần nhập key GEN Iot LTSC vào bản LTSC là được vì IoT LTSC bản chất là Virtual Edition của LTSC.

Mà nói thế thôi chứ dùng 5 năm một bản là chán lắm rồi khi đó máy cũng mua máy mới rồi, như LTSB 2016 giờ có mấy ai dùng đâu.
LTSC2019 mới xài đây - support đến T09/2029 > Giờ chuẩn bị có LTSC 2021 cả làng xôn xao chờ để lên.
LTSC 2021 chưa hết thời gian support thì đã có LTSC 2023- Thế thì sá gì thời gian support 5-10 năm.

PS: thấy bạn @dungltcd có nói tới LTSD không hiểu "quýnh" sai chính tả hay là Channel mới.

Sửa lần cuối:

hnisq

Búa Gỗ

LTSC2019 mới xài đây - support đến T09/2029 > Giờ chuẩn bị có LTSC 2021 cả làng xôn xao chờ để lên.
LTSC 2021 chưa hết thời gian support thì đã có LTSC 2023- Thế thì sá gì thời gian support 5-10 năm.

PS: thấy bạn @dungltcd có nói tới LTSD không hiểu "quýnh" sai chính tả hay là Channel mới.
Thấy "C" với "D" cũng gần nhau, ko biết có quýnh sai ko nữa

dungltcd

Lạt Ma

Thấy "C" với "D" cũng gần nhau, ko biết có quýnh sai ko nữa
Lỗi tại thằng đánh máy thôi bác ! :D

Nhưng cũng có thể lắm chứ.
LTSB=Long-term Servicing Branch
LTSC=Long-Term Servicing Channel
LTSD=Long-Term Servicing Distribution (Distro) :)

^
Là tải file iso về rồi upgrade lên phải không ạ?
Đúng rồi bạn, Upgrade bằng ISO chọn Keep Everything.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Lỗi tại thằng đánh máy thôi bác ! :D

Nhưng cũng có thể lắm chứ.
LTSB=Long-term Servicing Branch
LTSC=Long-Term Servicing Channel
LTSD=Long-Term Servicing Distribution (Distro) :)

Đúng rồi bạn, Upgrade bằng ISO chọn Keep Everything.
LTSD=Long-Term Servicing Distribution (Distro) > Thế mà cũng nghĩ ra được {ah}
Lại không hiểu cái Distro này có liên quan giây mơ rễ má gì với cái Distro đang đàm phán mua 10 tỉ $ không??

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd, bác không biết mình đã làm gì mà bản LTSC-899 cài trên máy chủ Legacy đời cổ bỗng dưng không boot lên được nữa cháu, thử dùng Macrium cũng không ăn thua, khi boot vào nó chỉ có một màn hình tối đen, và con trỏ, nhấn Ctrl+Alt+Del cũng không hiện gì, hôm qua bác đã cài lại bản đó rồi, giờ chờ xem thời gian có bị lỗi giống như vậy không nha cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd, bác mới mở lại bản ENT G cũng cài trên máy đời cổ đó luôn, nó cũng gặp lỗi nhưng bản này vào được desktop và không có bất cứ icon nào, click vào taskbar thì nó chớp đen một cái rồi lại trở lại như cũ, giờ có thể bác biết nguyên nhân rồi cháu.

Số là trước đó mấy hôm bác dọn dẹp lại ổ cứng để lấy thêm free space, hai bản Win này bị kéo qua, kéo lại trên Minitool, tưởng vậy là OK nhưng giờ mở ra không được, bác đang vào bản Win khác chạy lại Check file system từ Minitool cho bản ENT G xem nó có sửa được không?

Trên máy ảo bác cũng có cài LTSC-899 và ENT G-899, hai bản này cài trước khi cài trên máy thật Legacy, tới giờ này vẫn mở ra bình thường đó cháu à. Vậy lỗi là do thao tác của bác rồi cháu ơi.

Update: Đã chạy xong Check File System, thấy có báo đã fix lỗi gì đó, giờ boot vào lại bản Win thì sau cái giao diện login tên của mình nó hiện ra lỗi như thế này:

The User Profile Service service failed the sign-in.
User profile cannot be loaded.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Cháu @dungltcd, bác mới mở lại bản ENT G cũng cài trên máy đời cổ đó luôn, nó cũng gặp lỗi nhưng bản này vào được desktop và không có bất cứ icon nào, click vào taskbar thì nó chớp đen một cái rồi lại trở lại như cũ, giờ có thể bác biết nguyên nhân rồi cháu.

Số là trước đó mấy hôm bác dọn dẹp lại ổ cứng để lấy thêm free space, hai bản Win này bị kéo qua, kéo lại trên Minitool, tưởng vậy là OK nhưng giờ mở ra không được, bác đang vào bản Win khác chạy lại Check file system từ Minitool cho bản ENT G xem nó có sửa được không?

Trên máy ảo bác cũng có cài LTSC-899 và ENT G-899, hai bản này cài trước khi cài trên máy thật Legacy, tới giờ này vẫn mở ra bình thường đó cháu à. Vậy lỗi là do thao tác của bác rồi cháu ơi.

Update: Đã chạy xong Check File System, thấy có báo đã fix lỗi gì đó, giờ boot vào lại bản Win thì sau cái giao diện login tên của mình nó hiện ra lỗi như thế này:

The User Profile Service service failed the sign-in.
User profile cannot be loaded.
Bác Chờ tý cháu Upload lại bản Windows 10 LTSC 19043.899, Bản này cháu đã thêm gói ngôn ngữ của calculator vào ngoài ra cháu cũng đưa tính năng Windows To Go trở lại trong Control Panel. Bác cài lại nhé.

Như Cháu đã nói trước đây Những bản Windows này được Build 100% từ các gói UUPs của MS mà không có tác động đến bất kỳ file nào của HĐH, kể cả MS họ cũng build các ISO theo cách này nên chắc chắn không lỗi được bác ạ.
Có cái khác ở đây là cháu tái cấu trúc lại các gói để tạo ra những bản Windows theo ý muốn mà thôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Báo cáo thêm với cháu về bản ENT G ở trên, sau khi không mở được bác boot vào Win khác, check lại ENT-G thì thấy nó báo là 0 free size, check lại từ Minitool thì nó báo là 4Gb free, bác tăng size lại cho nó thêm 20GB nữa.

Boot vào lại ENT-G thì lần này nó hiện lên được nhưng không phải cái user local của mình nên trên desktop chỉ có vài cái icon thôi cháu, rồi nó báo chỉ là user tạm va yêu cầu mình sign out.

Nếu click vào sign out thì thoát ra luôn. Bác có check lại từ folder User thấy vẫn đầy đủ các file trước đó cháu à. Bác chỉ báo cáo tình hình cho cháu hay thôi, lần này bác nhớ lỗi của mình không có làm chuyện dọn dẹp kéo qua, kéo lại chi cho nó rối bời nữa.

Cháu gửi bản LTSC mới thì bác sẽ kéo về và cài lại xem sao nhé.

dungltcd

Lạt Ma
Báo cáo thêm với cháu về bản ENT G ở trên, sau khi không mở được bác boot vào Win khác, check lại ENT-G thì thấy nó báo là 0 free size, check lại từ Minitool thì nó báo là 4Gb free, bác tăng size lại cho nó thêm 20GB nữa.

Boot vào lại ENT-G thì lần này nó hiện lên được nhưng không phải cái user local của mình nên trên desktop chỉ có vài cái icon thôi cháu, rồi nó báo chỉ là user tạm va yêu cầu mình sign out.

Nếu click vào sign out thì thoát ra luôn. Bác có check lại từ folder User thấy vẫn đầy đủ các file trước đó cháu à. Bác chỉ báo cáo tình hình cho cháu hay thôi, lần này bác nhớ lỗi của mình không có làm chuyện dọn dẹp kéo qua, kéo lại chi cho nó rối bời nữa.

Cháu gửi bản LTSC mới thì bác sẽ kéo về và cài lại xem sao nhé.
Link đây bác.

Mã:
https://ejzkz-my.sharepoint.com/:u:/g/personal/ygeep_ejzkz_onmicrosoft_com/EZQ9Yh-jzdREuYsL_0QYUhYBa5S89oMOEAMh0KjDx5bpdA?e=53O0lw

Sha1: 0DE4D062F9CC467C8A4EE775F4B1B9587CCE7954

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Link đây bác.

Mã:
https://ejzkz-my.sharepoint.com/:u:/g/personal/ygeep_ejzkz_onmicrosoft_com/EZQ9Yh-jzdREuYsL_0QYUhYBa5S89oMOEAMh0KjDx5bpdA?e=53O0lw

Cảm ơn cháu, bác đang cài lại với WinNTsetup, khi nào xong bác sẽ gửi hình nhe cháu.

Lần này là lần thứ hai bác gặp lỗi này khi cài bản LTSC với WinNtsetup và install.wim, lần đầu là hôm qua với bản LTSC-899 trước đó, bác thấy lỗi nhưng không chắc nên không báo cáo với cháu, hôm nay cũng lại gặp y như vậy nên bác nói đây:

Sau khi vào giao diện chọn region và language và rồi nó hiện ra như vầy:

Mã:
Something went wrong

But you can try again

OOBEEULA

Try again.

Click try again nó vòng trở lại lỗi như trên cháu à. Hôm qua bác vào lại Winpe, cài lại từ Setup.exe thì nó chạy một lèo. Thôi giờ để bác làm lại với file Setup.exe đây.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Link đây bác.

Mã:

Bác @dungltcd build luôn Windows 10 LTSC 19043.906 luôn đí cho nó mới nhất bác :)