Win 11 Pro nhận dạng rất chậm ổ cứng gắn ngoài | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Win 11 Pro nhận dạng rất chậm ổ cứng gắn ngoài

dexem

Búa Gỗ
VIP User
Chào các bác,
Mình sử dụng Box Ugreen 80857 dual SSD (gắn 01 SSD 4TB, 01 SSD 2TB):
- Khi kết nối (cổng C) với laptop cài win 10 pro thì nhận dạng rất nhanh, không tới 01 phút.
- Nhưng khi kết nối (cổng C) với laptop cài win 11 pro thì nhận dạng rất chậm, mất gần hoặc hơn 05 phút thì đèn trên box mới ngừng nhấp nháy. Khi đó, trong win explorer mới thấy 02 ổ SSD gắn ngoài.
Không biết có bác nào gặp tình trạng như mình chưa, nếu có, nhờ các bác hướng dẫn mình cách khắc phục nhận dạng box gắn ngoài trong win 11 với.
Cám ơn các bác rất nhiều!

dexem

Búa Gỗ
VIP User
Có thể update driver PCI các thứ thử xem có cải thiện ko?
=====
Cũng có thể liên quan bảo mật , phần mềm AV nó quét trước khi nào thấy an toàn thì nó mới chấp nhận kết nối
Cám ơn bác.
Laptop cài Win Pro 11, mình vừa mới cài lại nên bios, driver đều đã update mới nhất.
Cả 02 máy đều cài Norton 360. Mình cũng thử tắt 02 chương trình AV (Norton, Defender) nhưng cũng vẫn bị đọc chậm trên Win 11 pro.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vấn đề nằm ở cái laptop cài Windows 11 đó, kiểm tra kỹ lại cổng + cũng có thể do bản update gây xung đột trên Windows 11, mình cũng từng gặp rồi, phần còn lại do khả năng tương thích của thiết bị.

dexem

Búa Gỗ
VIP User
Vấn đề nằm ở cái laptop cài Windows 11 đó, kiểm tra kỹ lại cổng + cũng có thể do bản update gây xung đột trên Windows 11, mình cũng từng gặp rồi, phần còn lại do khả năng tương thích của thiết bị.
Cám ơn bác.
Mình đã thử cổng khác, cũng nhận rất chậm. Mình nghĩ do win 11 vì mình mới cài win 11 trong Tết. Trc đó, cũng laptop đó nhưng win 10, cũng box đó thì nhận rất nhanh.
Cuối tuần có thể mình cài lại win 10.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cám ơn bác.
Mình đã thử cổng khác, cũng nhận rất chậm. Mình nghĩ do win 11 vì mình mới cài win 11 trong Tết. Trc đó, cũng laptop đó nhưng win 10, cũng box đó thì nhận rất nhanh.
Cuối tuần có thể mình cài lại win 10.
Cũng có thể lỗi liên đến mainboard nữa, nhiều khi cổng C trên laptop Windows 11 bị sụt áp, nói chung lý do thì nhiều, nhưng để biết chính xác thì phải test từng phần, riêng Windows 11 thì khả năng liên quan đến 1 bản update nào đó gần đây, chứ không phải lỗi luôn cả bộ cài từ Windows 11 đâu.