Hỏi/ Thắc mắc - win 11 không nhận hdd sau khi defragment | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc win 11 không nhận hdd sau khi defragment

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Như tiêu đề, e cài win ổ ssd, có gắn thêm ổ hdd 2tb.
Sau khi sử dụng phần mềm Auslogics Disk Defrag để chạy defragment thì win không nhận ổ cứng nữa.
Tuy nhiên sử dụng usb boot DLC win 10 thì vẫn nhận ổ cứng hdd.
Xin cao nhân chỉ em cách fix, em cảm ơn nhiều.

P/s: trong disk manager của win không hiện ổ HDD luôn nha các bác

Sửa lần cuối:

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Sau khi sử dụng phần mềm Auslogics Disk Defrag để chạy defragment thì win không nhận ổ cứng nữa.
Bác format sạch trong winpe trước đã nhé. Nó bị ẩn thôi. Trước đó vào Manager xem có không

Hamano Kaito

Moderator
Bác format sạch trong winpe trước đã nhé. Nó bị ẩn thôi. Trước đó vào Manager xem có không
2 TB. Nhiêu đó biết bao nhiêu database mà kiêu format nhẹ nhàng thế bạn. Nếu vậy thì bạn chủ đâu cần nhọc công ngồi gõ từng chữ lên để hỏi
Bạn chủ dùng tools manager disk của Win xem coi có nhận ổ cứng ko, nếu có thì chắc bị ẩn như "cao nhân kiêu xóa" ở trên nói thì dùng tools bỏ ẩn đi là được

thanhnguyenit

Rìu Sắt
2 TB. Nhiêu đó biết bao nhiêu database mà kiêu format nhẹ nhàng thế bạn. Nếu vậy thì bạn chủ đâu cần nhọc công ngồi gõ từng chữ lên để hỏi
Bạn chủ dùng tools manager disk của Win xem coi có nhận ổ cứng ko, nếu có thì chắc bị ẩn như "cao nhân kiêu xóa" ở trên nói thì dùng tools bỏ ẩn đi là được
Haiz, bác cứ bắt bẻ em. Vế đằng sau câu của em kìa. {cry}
Trước đó vào Manager xem có không

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Trong disk manage của win không hiện hdd bác

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Trong disk manage của win không hiện hdd bác
Vào Winpe (nên dùng anh-dv boot, dlc hình như ngưng phát triển rồi) coi thử. Nếu bạn làm trên windows thì rút kinh nghiệm sau này nên làm trên winpe cho an toàn nhé.
Không thấy nữa thì bung máy ra lắm chắc lại giắc ổ cứng (desktop) hoặc xem gắn chắc chưa (laptop)

Hamano Kaito

Moderator
Vào win 10 boot của DLC có hiện bác ơi
Vào WinPe hoặc vào nơi nào đó tùy bạn. Xóa đi cái thư mục System Volume Information và RECYCLER (RECYCLER này ko liên quan lắm nhưng cứ xóa nó đi)
Dùng mấy tools quản lý disk trong đó coi nó có ẩn đi ko
Cái System Volume Information tùy vào WinPe có cái xóa được và cái ko được. Nó chính là cái lưu mọi thông tin của disk đó đấy
Haiz, bác cứ bắt bẻ em. Vế đằng sau câu của em kìa. {cry}
Khịa bạn vui chết mồ. Tội gì ko khịa {rofl}

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Có hiện thì bác chịu khó cóp hết dữ liệu từ hdd sang ssd hoặc usb rồi format sạch xem sao. Chịu khó làm vậy xem sao. Chỉ sợ không truy cập được hdd trên winpe thôi, chứ còn nước còn tát. :)
Tks bác. Thế còn mấy tool phục hồi phân vùng thì sao bác

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Vào WinPe hoặc vào nơi nào đó tùy bạn. Xóa đi cái thư mục System Volume Information và RECYCLER (RECYCLER này ko liên quan lắm nhưng cứ xóa nó đi)
Cái System Volume Information tùy vào WinPe có cái xóa được và cái ko được. Nó chính là cái lưu mọi thông tin của disk đó đấy

Tks bác để e thử

thanhnguyenit

Rìu Sắt

Bác tha cho em, em còn non và xanh mơn mởn, chưa chín đâu, đừng vặt ăn, chua loét á

Doan888888

Búa Gỗ Đôi

TKs bác em đã xóa và thành công

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Chua oa ! Non và xanh mình thích lắm. Hí hí {hehe}
--
Mình có 1 bí mật nay bật mí với bạn. Mình rất thích........h ăn chua ! {smile}
Chua này là chua bé hơn cả quả nhót nhí ấy. Kiểu như mới nhú thôi. Bác để lớn thêm rồi vặt cũng chưa muộn {big_smile}

Trong Le

Rìu Vàng
Khi dùng soft ngoài defrag là vậy, mình từng bị rồi.
Gỡ phần mềm defrag ngoài ra. Nếu cần thì vào win kiểm tra xem nếu phân vùng ẩn hoặc chưa gán letter thì gán cho nó là nó hiện lại. Mình chỉ làm vậy là xong!

haxoma

Rìu Vàng Đôi

P/s: trong disk manager của win không hiện ổ HDD luôn nha các bác
kiểu như driver ổ hdd 2tb của bạn bị mất trên ổ cài win ssd nếu vô winpe còn thì khả năng ổ 2tb còn sống hoặc bị mất letter rồi.theo như bác miêu tả thì không liên quan phần cứng bị hư.