Hỏi/ Thắc mắc - Win 10 khởi động chậm | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Win 10 khởi động chậm

louiscuong

Búa Gỗ
Với các bác cho e hỏi sao e download bằng IDM thì thường xuyên báo lỗi như vậy. Không thể sử dụng được file tải về.

Attachments

119 KB · Lượt xem: 34

nguyenkhang95

Búa Đá
Đơn giản nhất là mua cái SSD 120GB về gắn vô làm ổ cài win và cài các chương trinh còn ổ HDD thì để lưu dữ liệu là hiệu quả nhất.

thantai99

Gà con
Cấu hình này cài win 10 ok. Bạn kiểm tra xem nó có disk 100% không. Mới cài win nó cập nhật, kiểm tra nhiều thứ nên có thể chậm bạn check update sử dụng 1 vài ngày sẽ ổn định lại.

hoamaixanh

Rìu Sắt
xung trình virus kìa bạn
mấy bạn làm thế nào để khởi động máy có 2 ~3 giây vậy ?
Không có đâu, SSD cũng 7 đến 10 giây, vào đến windows nếu cài nhiều pm khởi chạy đầu tiên cũng load vài giây nữa.
Cũng có thể máy phải sịn, Ram 4 tốc độ cao bus cỡ 3k mấy, SSD sin của SS

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
chỉnh thế nào để được có 3 giây khởi động máy vậy bày cách đi win7 càng tốt tks.

Pham Dat

Gà con
chỉnh thế nào để được có 3 giây khởi động máy vậy bày cách đi win7 càng tốt tks.
Tốc độ của SSD M.2 như EVO 970 tốc độ đọc tới 3400 MB/s thì 2-3s là quá bình thường. Cài win trên SSD chỉ mất khoảng 1p trong giao diện cài đặt đầu tiên.

lthaikts

Gà con
Nếu muốn dùng windows 10 thì đầu tư 1 em ssd về chạy là nó mới nhanh được nhé

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
{beat_brick} 10 hợp hơn? Tào lao. Mấy con main đời Tống G41 775 H55 1156 nó sản xuất ra chủ yếu chạy Xp-windows 7, bạn cài 7 nào? Ultimate nó chả nặng. Nhu cầu thì Game gủng vớ vỉn thì cài Home Premium hay Pro cho nó lành. Lên 10 nó thông minh hơn 7 ở chỗ tự nhận 1 số driver và cập nhật luôn thông qua windows update thôi. Còn 10 cũng như 7 có rất nhiều bản. Nhẹ nhất là bản Home và cao hơn chút là Home SL , các bản còn lại đều nặng hết. Chả bản nào gọi là nhẹ cả.
--
Lời khuyên phản khoa học là đây chứ đâu.
Cấu hình như bên dưới:
- Intel i5 750
- Main intel H55
- Ram ddr3 1333 6gb
- VGA GT630 2gb
- HDD 250G
Chạy ok tất cả các phiên bản win 10. Những máy tính dính virus tống tiền mới đều do những người dùng "cứng đầu" như bạn đó.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em mới lên Win 10 được ít ngày (trước giờ toàn chơi win7). Sao thấy khởi động quá chậm (trước h không vậy). Em cũng có mò mẫn bỏ bớt những phần khởi động không cần thiết trong Starup rồi nhưng vẫn không cải thiện. Không biết là do e chưa biết cách tinh chỉnh hay vì lý do nào khác ạ. Mong các AE tư vấn giúp e với. Em xin cám ơn.
--------------------------------
WIN 10 bạn nên đầu tư cái SSD nửa chắc là ok đó bạn. Vì win 10 hay bị tình trạng 100% disk nên làm máy chậm.

hm1208

Búa Đá
Không đâu bạn ơi, Windows 10 sẽ hợp hơn, nó nhẹ hơn Windows 7. Máy PC của tôi Main Intel G41 đời đầu chạy Ram 2 4G thuộc đời Chiến quốc, cài Win 10 x64 boot vào đến chỗ đặt mật khẩu khoảng 10 đến 14 giây, nhập xong mã Pin mất 3 giây và vào được Destop.
+ Khi cần thiết mới khởi động lại máy (restart) còn bình thường cứ Shoot Down và Power thôi.
Tôi đang dùng cái laptop sony vaio cũ rích cpu là core 2 Duo, ram 4 gb cài win 10 pro x64 cùng office 2016 thế mà chạy bình thường, không thấy khác khi dùng win 7 (gốc nó cài win ấy), khi thay ổ ssd vào thì khởi động nhanh hơn hẳn, nếu không chơi geme thì dùng thấy cũng chẳng có vấn đề gì

hm1208

Búa Đá
Em mới lên Win 10 được ít ngày (trước giờ toàn chơi win7). Sao thấy khởi động quá chậm (trước h không vậy). Em cũng có mò mẫn bỏ bớt những phần khởi động không cần thiết trong Starup rồi nhưng vẫn không cải thiện. Không biết là do e chưa biết cách tinh chỉnh hay vì lý do nào khác ạ. Mong các AE tư vấn giúp e với. Em xin cám ơn.
Bạn chỉ cần thay cái ổ cứng bằng ổ ssd, bây giờ khá rẻ khoảng 600k là được ổ 120 gb rồi, bảo hành những 3 năm, rồi cài lại win 10 dùng luôn bản x64 là chạy phe phé thôi (theo tôi bệnh đấy là do cái ổ cứng của bạn thôi)

thomastr

Rìu Bạc
Với các bác cho e hỏi sao e download bằng IDM thì thường xuyên báo lỗi như vậy. Không thể sử dụng được file tải về.
Theo như trong hình thì nó nói là không thể mở file vì cái (file tải về chưa đủ)
mình thấy ở IDM có 4 connection,chỉ có cái số 4 là đả tải xong còn 1-2-3 thì còn đang chạy.

thangwru

Búa Đá Đôi
Làm cái ổ SSD 120G giờ giá đang rẻ, tầm 450k-600k (tùy hãng) đảm bảo khởi động WIN và dùng các tác vụ nhanh tụt quần :), Win 10 mà chạy trên HDD đau đầu với cái vụ 100% Disk

Sửa lần cuối:

dangvutuan

Gà con
Tài khoản bị khóa
Mình nghĩ là bạn thay cái HDD bằng SSD là ok bạn, máy lap mình dùng i5 2450 từ đời nào mà thay cái ssd vào vẫn chạy vù vù, nhanh hơn cả mấy cái lap chạy i5 8250 mà chạy hdd

Adolf Linh Le

Búa Gỗ
Sẵn mới mò ra đc 2 nguyên nhân nên chia sẻ để các bạn sau vô có cái tham khảo:

1. Nếu máy dùng cả SSD với HDD, SSD dùng để khởi động HDD lưu dữ liệu. Một ngày nào đó máy tự nhiên khởi động như lết vậy thì khả năng cao HDD sắp toi rồi (mình bị 2 trc).
2. Dùng SSD vừa cài lại Windows luôn mà vẫn khởi động chậm thì xem lại driver chipset. Trc đây mình khởi động tầm 42 đến 50s, sau cập nhật xong Intel(R) 300 Series Chipset Family SATA AHCI Controller thì nó nhanh hơn 10s, tức còn 32 đến 33s.

Đó là những gì mình biết và đang nghiên cứu thêm.