Thảo luận - Win 10 hay Win 11 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Win 10 hay Win 11

thuuong1309

Rìu Sắt
mình thì đợi win 12 ra sẽ cài và sử dụng, chứ truyền thuyết bên microsoft là cứ ra 1 phiên bản nào là coi như rằng nó sẽ chết và phiên bản cuối sẽ sử dụng nhiều
VD: Win XP>Vista>Win 7
Win 7> Win 8.1> Win 10
Win 10> win 11>Win????(đang chờ thằng này)

Ku Mo

Gà con
Tùy theo nhu cần của bác như thế nào! với mình thì từ khi chuyển từ win 10 lên 11 được nhiều cái thuận tiện hơn! win 11 nó nhiều cái mới, 1 khi đã dùng quen về win 10 là chịu thua. Theo mình thấy là win 11 về độ ổ định hiện tại là quá ok, không còn nhiều lỗi vặt như trước, nhiều tiện ích kèm theo. Mình làm multimedia trên win 11 còn thấy ít lỗi hơn win 10. Nếu so về tốc độ render thì win 10 sẽ nhanh hơn win 11, tùy theo từng ứng dụng. "Mình dùng bản quền hết tất cả mọi thứ nhé!!! "

Attachments

87.3 KB · Lượt xem: 39

Lang Thang

Rìu Chiến
Tùy theo nhu cần của bác như thế nào! với mình thì từ khi chuyển từ win 10 lên 11 được nhiều cái thuận tiện hơn! win 11 nó nhiều cái mới, 1 khi đã dùng quen về win 10 là chịu thua. Theo mình thấy là win 11 về độ ổ định hiện tại là quá ok, không còn nhiều lỗi vặt như trước, nhiều tiện ích kèm theo. Mình làm multimedia trên win 11 còn thấy ít lỗi hơn win 10. Nếu so về tốc độ render thì win 10 sẽ nhanh hơn win 11, tùy theo từng ứng dụng. "Mình dùng bản quền hết tất cả mọi thứ nhé!!! "
Dân làm multimedia có khác😍😍😍, nhìn cấu hình máy mà thèm. (mà bạn lắp bao nhiêu thanh ram để có 96GB thế?)

Bean96

Búa Gỗ Đôi
Mình dùng laptop Asuk mà mặc định của nó là win 11 mà cài về win 10 thì bị tình trạng hơi lag cụ thể là làm việc và chơi game . Mắc dù trang chủ nó có driver cho win 10 đàng hoàng :( dùng được 2 ngày là phải chạy lại sang 11

Ku Mo

Gà con
Mình dùng laptop Asuk mà mặc định của nó là win 11 mà cài về win 10 thì bị tình trạng hơi lag cụ thể là làm việc và chơi game . Mắc dù trang chủ nó có driver cho win 10 đàng hoàng :( dùng được 2 ngày là phải chạy lại sang 11
E nó đã tối ưu cho win 11 rồi bác về làm gì cho mệt, win 11 với win 10 bản chất các dùng bình thương nó không khác nhau là mấy, vậy lên làm quen win 11 nó nhanh lém. 😁

Ku Mo

Gà con
Thế mà mình cứ nghĩ bạn dùng 4 kênh ram (quad-channel) nên tính mãi không ra🤣🤣🤣
Mình lắp 1kit trước để về sau có nâng lên thì dc 192g, lợi hơn 128g khi lắp kit 64g. Nó tùy theo nhu cầu của từng người ấy bác. Mỗi tội giá nó hơi chát. Có người 8g còn đủ dùng rùi 😁.

Ku Mo

Gà con
Mình từ 10 lên 11, được 1 tuần thì lại về 10, chip 12.
Bác định nhảy hẳn lên win12 chứ gì 🤣. Kể ra chip12 chạy win11 nó ngon hơn khi bản thân hdh nó tối ưu cho việc phân bổ các ứng dụng chạy nhân p-core cà e-core tốt hơn 😁

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Bác định nhảy hẳn lên win12 chứ gì 🤣. Kể ra chip12 chạy win11 nó ngon hơn khi bản thân hdh nó tối ưu cho việc phân bổ các ứng dụng chạy nhân p-core cà e-core tốt hơn 😁
Đúng rồi bác, mình chờ 12 rồi lên luôn. Mình chủ yếu làm dùng Adobe nên thấy 10 nó mượt hơn. Nên thôi kệ, cứ đợi 12 rồi hẳng tính.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Bản IoT khác gì các bản khác vậy b?
Windows IoT (trước đây là Windows Embedded) là một loạt hệ điều hành được Microsoft thiết kế để sử dụng trong các hệ thống nhúng. Loạt hệ điều hành này mang lại sức mạnh, bảo mật và khả năng quản lý cấp doanh nghiệp cho Internet of Things (IoT) bằng cách tận dụng trải nghiệm nhúng, hệ sinh thái và kết nối đám mây của Windows. Bộ sưu tập các tính năng và khả năng này cho phép các tổ chức phát triển hệ thống IoT của họ với các thiết bị an toàn có thể được triển khai nhanh chóng và dễ dàng quản lý. Bạn xem thêm ở đây. Với Windows 10 IoT được hỗ trợ dài hạn (10 năm), còn Windows 11 IoT Enterprise được hỗ trợ thời gian ngắn hơn, bản 23H2 chỉ đến 11/2026. Tuy nhiên chúng ta có thể upgrade lên ver mới và dùng tiếp.

Sửa lần cuối:

vietha0404

Búa Gỗ
Mình đã cài Win 11 và 10 trên cùng 1 máy! Mình thừa nhận Win 11 chạy ổn định và nhẹ hơn Win 10 nhưng mà bất lợi Win 11 yêu cầu cấu hình và 1 số Driver không hỗ trợ Win 11! Lên theo mình tùy cấu hình máy và nhu cầu để cài 11 hay 10... Hiện tại mình vẫn phải quay về Win 10 do Driver máy mình không tương thích Win 11 (như không nhận cổng HDMI, VGA....)...

bachikho

Rìu Sắt
nếu máy đời mới cấu hình cao thì cứ w11 mà xài, máy đời cũ thì cứ w10 (thậm chí còn cài mấy bản đời đầu chạy cho nhẹ)

ThaiDoViet

Búa Đá
mình đã cài thử win 10 22h2 và win 11 23h2, trước tiên cảm thấy win 10 mượt hơn, đặc biệt khi mở File Exploer cảm giác win 11 bị delay một chút, copy dữ liệu ví dụ copy font từ ổ D sang ổ C của Win cũng cảm thấy Win10 xử lý mượt hơn. Còn để phải dùng lâu dài thì mới đánh giá được bản nào ổn định

ThaiDoViet

Búa Đá
Một mặt khắc, Win 11 một số chức năng mình cảm thấy k cần thiết đối với bản thân như: Wiget, Copiot