This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Wifi kém và chập chờn trên windows 11

ln2toan

Búa Gỗ Đôi
Máy của em có 1 hiện tượng là wifi rất kém và chập chờn.
Tình trạng là nhà em có 2 cục wifi lắp ở tầng 1 và tầng 3
tầng 1 là wifi 2 băng tần của viettel
tầng 3 là wifi của VNPT
Thì con máy của em khi ở tầng 1 khi mở máy lên thì wifi không ổn định. Kết nối xong lại tự động ngắt kết nối mặc dù em chỉ kết nối với 1 mạng wifi trong nhà ( tất cả các mạng khác em đều không kết nối)
Còn hiện tượng trên tầng 3 thì wifi rất kém và tín hiệu yếu mặc dù em ngồi cách chỉ có 5m ( điện thoại thì bắt sógn vẫn tốt )
Drive wifi thì em đã cập nhật rồi ạ. Các bác có cách giải quyết nào hay không chứ em cắm dây LAN vào thì hơi mệt
Modem TUF506

ln2toan

Búa Gỗ Đôi
Ngồi cách 5m mà vạch sóng yếu thì dễ đứt dây anten hoặc card wifi có vấn đề rồi bạn
Mình không nghĩ như vậy đối với mạng của viettel thì bắt rất khoẻ dù cách xa những bị lỗi tự ngắt kết nối còn vnpt không bị lỗi này. Nhưng sóng bắn khá kém đối với laptop còn điện thoại thì vnpt vẫn bắt được dù khoảng cách xa và 3 đến 4 bức tưởng.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Khả năng kết nối wifi của laptop và điện thoại không nên so sánh với nhau bạn ạ. Những con laptop cũ chỉ kết nối được wifi 2.4GHz còn điện thoại thì dù con cùi cùi tí cũng bắt được sóng 5GHz rồi nên điện thoại mình thấy bao giờ sóng cũng mạnh và ổn định hơn, chưa kể có nhiều con card wifi yếu và hay bị disconnect nhé. Nếu bạn muốn mạnh và ổn định thì tốt nhất vẫn là cắm dây LAN.

creslife

Búa Gỗ Đôi
Mình dùng mạng Viettel cũng bị y chang, mà từ Windows 10 đến Windows 11 đều bị nên mình nghĩ do Windows.
Lúc khởi động máy lên khoảng 2-3 phút là wifi bị disconnect tập 1, xong kết nối lại thì khoảng 3-5 phút sau tự dưng wifi disconnect tiếp tập 2, rồi từ đó là hết bị nữa, vào mạng bình thường trở lại, lần nào mở máy lên cũng y chang riết quen luôn.

ln2toan

Búa Gỗ Đôi
Đsung rồi bạn mình cũng tình trạng như bạn nhưng sang modem vnpt thì không bị disconnect nữa mà sóng kém hơn vt

mình cũng bị windown 11 bắt mạng chậm lắm, xoay vòng vòng, trong khi máy khác xài win 10 thì chạy vèo vèo ức chế thật, có cách khắc phục nào ko ta??

HNMinh

Búa Đá Đôi
Tôi dùng wifi từ iphone phát ra cũng bị kiểu mất kết nối có thể giữa apple và windows có những vấn đề khách quan, chưa thử cục wifi truyền thống. Tuy nhiên, hãy thử dùng những cách sau để giải quyết vấn đề.
Đối với laptop: Chuột phải vòa biểu tượng Pin ở góc dưới bên phải màn hình. Chọn Power and Sleep Setting. Cửa sổ cài đặt Pin sẽ hiện ra. Mục Power mode. Chuyển từ Balanced sang Best Perfommance
Đối với Desktop: Control Panel>Power Options, ở cửa sổ này bấm v ngược xả xuống có 2 mục
Hight Performance(tăng cường hiệu suất sử dụng nhiều năng lượng hơn)
Ultimate Performance(cung cấp hiệu suất tối ưu trên các máy tính cao cấp hơn)...hãy thử 2 trong 1
Vào tiếp Settings> Net Work& Internet, bật Mobile hotspot, tắt Power Saving
cuối cùng Settings> Net Work& Internet, Advanced Network Settings>Network Reset, khởi động lại..hy vọng giải quyết được khó chịu khi mất kết nối

ln2toan

Búa Gỗ Đôi
Mình từ khi dùng cái file fix mạng của 1 bác trên diễn đàn thì không bị nữa wifi ổn định hơn rất nhiều