Hướng dẫn và Thảo luận - Virus.win32.neshta.a - Kaspersky!!! | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Virus.win32.neshta.a - Kaspersky!!!

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Nếu mà máy sạch, và đã cài kis từ trước. nhưng sau này kis báo nhiều viruts như vậy thì chúc mừng bác đã bị dính viruts từ khâu boot máy tính rồi.
Viruts phát tán ở phân vùng khởi động, các AV hiện tại trừ windows defenfer trên win 10 ra, chưa có AV nào có cả năng diệt viruts ở cấp độ khởi động win

huuhieu012345

Rìu Sắt
Cái KIS em cài khi khi mua lap về (lap mua cách đây cũng 8 tháng luôn, lúc mua nó được cài sẵn là avast rồi), sau này về e mới tháo ra (tháo trong safemode nên bảo đảm gỡ sạch ) rồi cài cái KIS xong lên xin key trong topic của bác vathinh đấy key 350 ngày.
Bác nào muốn nói máy dính trước khi cài KIS thì các bác nghĩ sao qua 8 tháng ngày nào cũng có lịch quét rootkits tự động, mỗi t3 hàng tuần có chế độ full scan từ tất cả các ổ đĩa mà bây giờ mới bị? Em cam đoan với các bác là extension e dùng cho chrome có cả kaspersky protection, ublock orgin chặn quảng cáo/popup hàng real của Raymond Hill với bộ lọc Abpvn và một số bộ lọc khác tại https://filterlists.com nhưng hôm qua mở máy lên lại bị một loạt banner đòi khử độc rồi xóa luôn những file "vô tội"? Và trước đó hoàn toàn không có hoạt động dùng USB? cũng không có cài đặt bất cứ phần mềm nào? Lướt web ngày hôm trước chỉ có mỗi 9gag, facebook và trang tin tức vnexpress. Thư mục download trong máy cũng trống trơn không có hoạt động download nào cả.
Em nghi ngờ bản cập nhật dữ liệu của KIS ngày hôm trước có vấn đề chứ tại sao đang yên lành lại đi xóa file của ngta? Kiểu như cứ file .exe là nó chém hết mặc cho có phải chính chủ hay không, cả tool win nó cũng chém luôn {ah}

Sửa lần cuối:

huuhieu012345

Rìu Sắt
Nhưng mà chuyện cũng đã qua rồi. Win thì em cũng đã cài lại rồi{big_smile} Các bác có hứng thú thì đàm đạo vào topic cho vui chứ em thấy vụ này cực kỳ khó hiểu {lay}

HunterMai

Rìu Sắt
em hiện tại đang dùng kis + malwarebytes, cả 2 cái đều bật bảo vệ thời gian thực và để đó, lâu lâu thì full scan bằng kis 1 lần, bình thường thì em scan bằng malwarebytes do nó nhanh. Mong sẽ ko gặp trường hợp giống bác {sweat}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Với kinh nghiệm lướt nét , tham gia vnz từ giữa năm 2008 thì cái gì cũng có nguyên nhân của nó , bạn cài lại win rồi thì chẳng còn lược sử kis quét nữa thì chả còn bằng chứng nào chứng minh lỗi do kis hay do đâu :rolleyes: kas còn đỡ , bạn cứ thử thằng avira xem , nó chém bay xác file bị nhiễm luôn , nhiễm nặng là bay win luôn khỏi vào {big_smile}

kemmet

Rìu Sắt Đôi
em hiện tại đang dùng kis + malwarebytes, cả 2 cái đều bật bảo vệ thời gian thực và để đó, lâu lâu thì full scan bằng kis 1 lần, bình thường thì em scan bằng malwarebytes do nó nhanh. Mong sẽ ko gặp trường hợp giống bác {sweat}
Bác cho thằng KIS vào danh sách loại trừ của Malwarebytes và thằng MalwareBytes vào danh sách tin tưởng của KIS. Như thế tránh được trường hợp 2 app scan file cùng 1 lúc gây nặng máy :v
Đặc biệt là lúc mở 1 folder nào đó, CPU dễ bị 50~100% khi chưa cấu hình như vậy