Hỏi/ Thắc mắc - Vì sao dùng gói 80 Mpbs lại speedtest ra hơn 200 Mpbs? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Vì sao dùng gói 80 Mpbs lại speedtest ra hơn 200 Mpbs?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
kinh nghiệm từ bác là, lần sau cứ ỉm đi mà dùng! chỉ kêu khi nó ít hơn giá! {biggrin}
haha. lúc post mình nghĩ đến rồi, nhưng mà nghĩ họ sẽ không check đc ip của mình để mà biết nhà nào với nhà nào mà bóp lại.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
gói net2plus là 120mbps mà bạn, mình mới đăng ký gói net1plus giá 225k nè,đc 100mbps mà đo lúc nào cũng chỉ 130-150mbps ko lên nỗi 200mbps đâu, dịch nên nhà mạng nâng gấp đôi hoặc gấp rưỡi băng thông trong nước để loè người dùng thôi, chứ đến tối ko load nỗi trang fb,phải nhờ đến VPN mới sống được đây. Mình hay dùng app Opensignal để kiểm tra vị trí các trụ phát sóng 4G và 5G ở tp HCM cũng như đo speedtest trên app này khá chuẩn, speedtest loè người dùng quá
Bạn dùng mạng nào vậy? nếu Viettel thì là 80 thôi bạn nha. https://vietteltelecom.vn/internet-truyenhinh/goi-cuoc/net2plus
Mình sáng gọi tổng đài họ nói là trước 4/2020 thì gói 200k này chỉ là 40 Mbps. covid nên họ nâng lên thành 80 Mbps, còn hết covid có giữ 80 hay về 40 thì phải chờ lãnh đạo quyết.

Hamano Kaito

Moderator
Bạn dùng mạng nào vậy? nếu Viettel thì là 80 thôi bạn nha. https://vietteltelecom.vn/internet-truyenhinh/goi-cuoc/net2plus
Mình sáng gọi tổng đài họ nói là trước 4/2020 thì gói 200k này chỉ là 40 Mbps. covid nên họ nâng lên thành 80 Mbps, còn hết covid có giữ 80 hay về 40 thì phải chờ lãnh đạo quyết.
Lãnh đạo nào quyết định !?? Họ chỉ cần tạo 1 lịch trình rồi sau đó update lịch trình là xong
Chả phải lãnh đạo hay chỉ đạo gì cả. Cứ coi như hết tháng 9 là hết cô vít đi thì họ đặt là đầu tháng 10 băng thông tự trả lại mặc định thế là xong {biggrin}

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Lãnh đạo nào quyết định !?? Họ chỉ cần tạo 1 lịch trình rồi sau đó update lịch trình là xong
Chả phải lãnh đạo hay chỉ đạo gì cả. Cứ coi như hết tháng 9 là hết cô vít đi thì họ đặt là đầu tháng 10 băng thông tự trả lại mặc định thế là xong {biggrin}
Thì vđề chọn tháng 9 hay 10 hay 11? ai là người quyết định. Chả do lãnh đạo quyết rồi cho nhân viên làm.
Bác gọi tổng đài xem có em nhân viên nào dám khẳng định khi nào thì quay về mức cũ không? nhân viên trả lời thế chả đúng còn vặn vẹo gì nữa. hehe.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Hi cả nhà, mình không biết nên hỏi.
Nếu dùng gói 200k/tháng, gói net2plus của Viettel ghi 80 Mbps. Họ cho modem băng tần kép phát wifi 2.4 và 5.
Laptop chỉ bắt wifi 5ghz, không dùng cáp lan mà test speed lại có lúc gần 300 Mpbs là sao nhỉ mọi người? có phải mình hên là IT họ cài nhầm ko? :D
Vì kể cả x2 băng thông mùa dịch cũng max có 160 Mpbs thôi chứ, ko lên gần 300 được.

Thứ 2 là làm sao để test được mạng trong nước và quốc tế? vì vào trang speedtest chỉ có mỗi nút GO, có option test trong hay ngoài nước đâu.
CẢm ơn các bạn.
p/s: Xác nhận là speedtest báo ảo nhé. cùng 1 thời điểm, speedtest ra 230 trong khi fast.com báo có 80. 2 ảnh cuối.

Xem phần đính kèm 27262
Xem phần đính kèm 27276
Xem phần đính kèm 27277
Speedtest mà chọn server VN nó thế bác ơi. Bác thử chỉnh Speedtest chọn server Singtel hay bất kỳ nhà mạng nào ở lảnh thổ Singapore hay Sydney, Melbourne của Úc là ra con số đáng buồn :D

vinhtruyen92

Rìu Vàng
cái này là bị ức hiếp nè 😆 . anh em người ta 200-250k cho 80Mbps tức là 3.2K vnđ/1Mbps nhà bác thì phải chi tận 10.3K vnđ/1Mbps
mua nhiều sale nha bác =))) chứ ông 300k lại chê ông 200k đắt lòi cho xem

quadensatgai

Rìu Sắt
cái này là bị ức hiếp nè 😆 . anh em người ta 200-250k cho 80Mbps tức là 3.2K vnđ/1Mbps nhà bác thì phải chi tận 10.3K vnđ/1Mbps
thực tế thì em không biết gói này tốc độ bao nhiêu mà test trên fast.com nó ra vậy. Gói này là VNPT từ ngày cáp đồng ở quê, xong họ bảo nâng cấp gói lên cáp quang nhưng nhà e mặc kệ vì có mỗi 2 phụ huynh dùng video call thôi. Thế là nhây mãi họ vô thay luôn cáp đồng thành cáp quang, giá không đổi, nhưng chắc speed thì vẫn như cũ :))

fire star

Búa Gỗ
Check bằng em này bác ơi, bị ảo ma lâu rồi bác, mình dùng gói 100mpbs toàn đo được 280mpbs thôi
speedtest ko ảo đâu.. chay cùng lúc speed và ethernet của Task Manager rồi sẽ thấy... giống nhưa bác ad nói lâu lâu nó mở tí cho xài thấy sướng thì bỏ tiền nâng cấp đường truyền, chiêu marketing mà.

fire star

Búa Gỗ
Em đo thử lần 1: 150
Lần 2: 90
Lần 3: 160
Độ lệch cao nhở. Mà đo 3 lần liên tục.
3 lần mà số ping bao nhiêu ms có lệch ko.. nếu số ms lệch thì tốc độ up và down no sẽ lệch.. mình vừa chạy 5 lần ping 6ms up và down đều như cũ.
Một cái ping sever việt nam 1 cái ping sever Mỹ tốc độ sẽ khác thôi.(p/s 2 bản ping phía trên của bạn)

Lang Thang

Rìu Chiến
Bạn đky lâu chưa? Mình đky gói này chưa đc 60 ngày.
Trước mình thi thoảng test, lần nào cũng đạt >200Mpbs hết, thế mà qua post hỏi xong sáng nay test tụt luôn =))))
Mình dùng lâu lắm rồi VNPT: Cáp đồng 5Mpbs -10Mpbs => Nhân viên VNPT gạ gẫm=> cáp quang 15Mpbs (giá 132k/tháng x12 tháng đóng cả năm); 15x2 giá không đổi=>30Mpbs; Sau đó nó nhập lên gói Home 40Mpbs; Covid19: 40x2. (Thông thường kĩ thuật VNPT thường nâng băng thông lên 10%-20% so với hợp đồng để không bị khách hàng gọi đường dây nóng phản ánh chất lượng để cuối năm có tháng lương 13)

qminh19

Búa Gỗ Đôi
chiêu trò cả, tôi đo bằng speedtest.net thì đc tầm 150mbps( đúng như hỗ trợ covid-19 ), nhưng đo bằng cái fast kia thì chỉ tầm 100-105mbps đúng như dung lượng thực của gói nest1plus mới đăng ký là 100mbps thôi.
đo bằng app Opensignal với wifi băng tầng 5ghz cũng đúng 108mbps luôn