Chia sẻ - VENTOY - Tạo multiboot USB đơn giản nhất, hỗ trợ cả UEFI và Legacy | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ VENTOY - Tạo multiboot USB đơn giản nhất, hỗ trợ cả UEFI và Legacy

Cucjcuts

Búa Gỗ Đôi
Hi các bác, cho mình hỏi xíu.
Máy mình là Acer Travel Mate P259.
Mình tạo USB boot bằng Ventoy, để option là MBR, test thử image là Sergei Strelec. Boot Legacy thì bình thường, nhưng boot UEFI (đã tắt secure boot rồi) sau khi chọn USB thì nó không hiện menu boot mà nó trực tiếp vào win luôn, không báo lỗi gì cả.
Thử với Option là GPT thì boot UEFI mode ok, nhưng boot Legacy mode thì lúc load image Sergei lỗi treo máy.
Mình đọc trên github của Ventoy thì nó bảo 1 số máy ở UEFI mode chỉ detect được GPT partion thôi, nhưng mà mình tạo dual boot mode, để MBR với Anhdv, Sergei, AIOboot vẫn boot được bình thường.

Test thử bằng QEMU thì được.
Có bác nào biết lỗi tại sao thì bày mình với. Thank các bác.

Sửa lần cuối:

Cucjcuts

Búa Gỗ Đôi
Hi các bác, cho mình hỏi xíu.
Máy mình là Acer Travel Mate P259.
Mình tạo USB boot bằng Ventoy, để option là MBR, test thử image là Sergei Strelec. Boot Legacy thì bình thường, nhưng boot UEFI (đã tắt secure boot rồi) sau khi chọn USB thì nó không hiện menu boot mà nó trực tiếp vào win luôn, không báo lỗi gì cả.
Thử với Option là GPT thì boot UEFI mode ok, nhưng boot Legacy mode thì lúc load image Sergei lỗi treo máy.
Mình đọc trên github của Ventoy thì nó bảo 1 số máy ở UEFI mode chỉ detect được GPT partion thôi, nhưng mà mình tạo dual boot mode, để MBR với Anhdv, Sergei, AIOboot vẫn boot được bình thường.

Test thử bằng QEMU thì được.
Có bác nào biết lỗi tại sao thì bày mình với. Thank các bác.
Sau update thì lỗi trên của mình đã được fix, giờ boot trên EFI và Legacy bình thường.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Bên này tôi scan lại thì Malwarebytes không thấy báo gì, còn Gridinsoft thì báo như vầy:

Tôi chưa xoá vì thấy mức độ của nó ít quá. Bạn scan lại bên bạn xem sao, usb này của tôi đã scan trước đó lâu rồi nên kết quả vậy không chính xác đâu.

Menu BCD của cả hai máy UEFI và Legacy thì tôi hay chép ra một phân vùng khác để dành, khi có sự cố thì lại chép vào lại nhưng đôi khi phải edit lại cũng hơi mệt đó bạn.
Ventoy khi tạo boot có file BCD không bác @Hoang Duch2?

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Không có file BCD cháu ơi. Cháu xem một số hình ảnh từ part Vtoyefi đây:

Bác cho hiện part Fat16 lên để chụp hình toàn bộ chứ thật sự sau khi tạo xong thì part này nằm ở dưới và không có ký tự:
làm cả nhà thất vọng rồi.ventoy này khó chơi quá không mò chỉnh sửa được.cháu nghĩ việc tạo boot chỉ là phần phụ mà việc chính là việc sử dụng được WINPE là được rồi bác @Hoang Duch2.ventoy cũng được mà boot file thủ công cũng được hết.việc đó tùy cách mỗi người sử dụng thôi.

tuner

Búa Đá
Mình có chút thắc mắc về Ventoy này là nếu backup toàn bộ data từ USB/HDD/SSDboot(thứ nhất) này sang 1 USB/HDD/SSDboot(thứ hai) khác thì còn sử dụng được Ventoy không?
Mình nghĩ là được. Đó là clone toàn bộ phân vùng trên USB thứ 1 sang USB thứ 2 (xài Macrium Reflect hoặc MiniTool Partition).
À, trên USB thứ 2 thì xài BootICE nạp lại bootloader grub2 và set active cho phân vùng boot FAT16 nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
test trên usb thì ok hết. các app cũng chạy đc hết. khá ngon.
nhưng làm sao để tích hơp vào HDD vậy các bác.
Cháu xem hình này, cháu có muốn mất hết Data trên ổ cứng không?

paulscholes0258

Rìu Sắt
Cháu xem hình này, cháu có muốn mất hết Data trên ổ cứng không?
cháu nghĩ là ko đc nhưng thử hỏi xem. thanks bác.
công nhận tool này tao boot nhanh và đơn giản mà cũng hiêu quả nữa.
cháu thấy tool này và bộ của Sergei_Strelec khá ngon nhưng lain ko làm trên HDD đc.
cuối cùng anhdv và DLC vẩn là đa năng nhất bác nhỉ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu nghĩ là ko đc nhưng thử hỏi xem. thanks bác.
công nhận tool này tao boot nhanh và đơn giản mà cũng hiêu quả nữa.
cháu thấy tool này và bộ của Sergei_Strelec khá ngon nhưng lain ko làm trên HDD đc.
cuối cùng anhdv và DLC vẩn là đa năng nhất bác nhỉ

Bộ Sergei hình như hồi lâu bác có test rồi cháu, vẫn làm được trên HDD, nó không có vụ xoá hết các PV như Ventoy. Bác không nhớ đã trả lời ở topic nào, để bác tìm lại xem. À hình như hồi đó cháu nói không làm được trên máy cháu phải không? Bên bác vẫn làm OK đó.

Update: Link ở đây: https://vn-z.vn/threads/winpe10_8_s...-cong-cu-cuu-ho-cai-windows.11512/post-447844

Sửa lần cuối:

paulscholes0258

Rìu Sắt
Bộ Sergei hình như hồi lâu bác có test rồi cháu, vẫn làm được trên HDD, nó không có vụ xoá hết các PV như Ventoy. Bác không nhớ đã trả lời ở topic nào, để bác tìm lại xem. À hình như hồi đó cháu nói không làm được trên máy cháu phải không? Bên bác vẫn làm OK đó.
Đúng rồi bác. Cháu ko làm trên hdd được.
Mà bộ đó cũng khá giống anhdv nên dùng anhdv cũng ngon rồi.