Hỏi/ Thắc mắc - Về việc chọn RAM và SSD khi mua laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc chọn RAM và SSD khi mua laptop

toantddh9x

Gà con
Chào các bác.
Cụ thể là em đang định mua 1 cái laptop phục vụ công việc. Công việc chính của em là dùng các phần mềm văn phòng và sử lý số liệu về thông kê, đôi khi PTS (file poster 2-300Mb) và làm video nhẹ (proshowgold). Chủ yếu vẫn là văn phòng thôi ạ.
Em muốn mua 1 cái laptop cũ thôi hy vọng dùng đc trong tgian 3-5 năm.
Em đang ngắm mấy con Thinkpad dòng T đời 440 hoặc cố lắm 450. mà kinh phí hơi eo hẹp nên bây giờ em phải chọn giữa:
1. 8Gb ram + ổ HDD + màn HD+
2. 4Gb ram + ổ SSD + màn hình HD

Các bác cho em xin tư vấn vs nhu cầu của em thì nên chọn ntn ạ.
PS: em có khoảng 8tr hoặc hơn 1 chút ạ.
Em xin cám ơn!

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nên chọn phương án 2 nha bạn. Nhu cầu văn phòng thì mình nghĩ 4GB Ram đủ rồi, Ram có thể ít một chút nhưng SSD thì nên có, trải nghiệm sẽ khác biệt hoàn toàn.

Lang Thang

Rìu Chiến
Chào các bác.
Cụ thể là em đang định mua 1 cái laptop phục vụ công việc. Công việc chính của em là dùng các phần mềm văn phòng và sử lý số liệu về thông kê, đôi khi PTS (file poster 2-300Mb) và làm video nhẹ (proshowgold). Chủ yếu vẫn là văn phòng thôi ạ.
Em muốn mua 1 cái laptop cũ thôi hy vọng dùng đc trong tgian 3-5 năm.
Em đang ngắm mấy con Thinkpad dòng T đời 440 hoặc cố lắm 450. mà kinh phí hơi eo hẹp nên bây giờ em phải chọn giữa:
1. 8Gb ram + ổ HDD + màn HD+
2. 4Gb ram + ổ SSD + màn hình HD

Các bác cho em xin tư vấn vs nhu cầu của em thì nên chọn ntn ạ.
PS: em có khoảng 8tr hoặc hơn 1 chút ạ.
Em xin cám ơn!
Nếu bạn dùng W7 thì chọn ram 8G còn dùng W10 thì phải chọn SSD.
(Theo mình thì 1 SSD 120GB 500k, 1ram 4G 500k - Vậy thì thêm 500k có cả hai. )

kezihenry

Rìu Bạc
hiện tại thì vote phương án 2 là hợp lý nhất, nếu nhu cầu chủ yếu là văn phòng, thậm chí pts ở mức cơ bản thì ram 4GB vẫn đáp ứng được yêu cầu.
Còn về lâu dài thì xác định đầu tư nâng cấp ram sau cũng được

toantddh9x

Gà con
hiện tại thì vote phương án 2 là hợp lý nhất, nếu nhu cầu chủ yếu là văn phòng, thậm chí pts ở mức cơ bản thì ram 4GB vẫn đáp ứng được yêu cầu.
Còn về lâu dài thì xác định đầu tư nâng cấp ram sau cũng được
chọn PA 2 nha bạn, có SSD ngon hơn nhiều, RAM dễ nâng cấp, ko tốn kém bao nhiêu.
Chọn pa 2 đi bạn, hơi khó chịu 1 chút thời gian đầu, như ram thì có vài trăm và dễ nâng cấp, nên chỉ cần nhịn hút thuốc hay nhậu nhẹt hoặc tiết kiệm ít bcs thì 1 đến 2 tháng sau là dư sức chơi thêm cây 8G rồi.

Tks các bác ạ {big_smile}

huycuchi

Gà con
pa2 là hợp lý hớn vì SSd sẽ cho bạn trải nghiệm tốt hơn nhanh và mượt mà hơn nữa.

ducminh192

Gà con
nếu dùng win 10 thì nên có SSD bác ạ. mà bh SSD với ram cũng rẻ nên nâng cấp dễ hơn bác ạ