Hỏi/ Thắc mắc - Về việc chia ổ đĩa | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc chia ổ đĩa

Duy ly

Gà con
Khi chia ổ đĩa (làm 2 ổ) thì tự xuất hiện 1 ổ có dung lượng rất nhỏ (như trong hình), ổ này mình cần giữ lại hay gộp lại các bác?

VNZ-ROAD

NEXTVNZ
Có thể xóa phân vùng System Reserved khi nó đã được tạo sau khi cài Windows. Tuy nhiên bạn đừng xóa ngay sau khi đọc dòng này vì máy bạn sau khi xóa sẽ không thể khởi động được do các file bootloader được lưu trong phân vùng đó đã bị xóa.

Để xóa phân vùng System Reserved, bạn phải di chuyển file boot từ nó sang phân vùng cài Windows, nghe thì dễ nhưng làm thì khó. Nó liên quan đến cả đống khóa registry, sao chép file giữa các ổ đĩa, cập nhật kho lưu trữ BCD và cài đặt phân vùng hệ thống chính làm ổ đĩa chính. Trên Windows 8, bạn còn phải tắt Windows Recovery Environment rồi bật lại.

Xem thêm https://vn-z.vn/threads/system-reserved-la-gi-co-xoa-duoc-no-khong.8586/

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nhưng tại sao nó lại phải có ổ đấy bác nhỉ?
Ổ đó chứa các file khởi động Windows bạn nhé, vì theo lý thuyết nếu các file khởi động nằm cùng trong phân vùng chứa HĐH thì rủi ro lây nhiễm và hỏng file sẽ cao hơn.

Tùy cách cài Windows ban đầu như thế nào mà có thể có hoặc không có ổ đó. Ví dụ lúc cài bạn để riêng một phân vùng Unallocated để cài thì hệ thống sẽ tự tạo thêm System Reserved; còn nếu bạn tạO, dán nhãn sẵn một phân vùng NTFS khác rồi "ép" cài Windows vô đó thì sẽ không có, khi đó các file khởi động sẽ nằm trong ổ C.

Ngoài ra, nếu bạn cài Windows theo chuẩn GPT-UEFI thì chức năng phân vùng này sẽ khác. Nó chứa các files hỗ trợ cho chức năng Bitlocker và một số tệp tin hệ thống khác. Các file hỗ trợ quá trình khởi động sẽ chuyển sang phân vùng EFI.

Lời khuyên của mình với các phân vùng này là cứ để đó. Nó được ẩn đi và cũng không chiếm bao nhiêu dung lượng cả. Lỡ xóa đi sau này có vấn đề gì cũng khó (trường hợp này hiếm).

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nhưng tại sao nó lại phải có ổ đấy bác nhỉ?
* Mặc định khi cài windows 7 , 8 , 8.1 , 10 vào 1 phân vùng (partition) chưa được set active hoặc là 1 vùng trống chưa được phân bô (unallocated) boot ở dạng LEGACY , thì trong lúc installer windows nó tự động lấy 1 ít dung lượng từ phần vùng này để tạo thêm 1 cái part nhỏ chứa system .
Cài theo cách trên là 1 phương pháp đúng ý của MS muốn như vậy .

* Nếu muốn ko có cái ổ nho nhỏ đó thì trước khi cài win vào ổ nào , cần set active cho ổ đó trước
Khi installer chọn cái ổ đã set active đó thì sẽ ko có thêm cái ổ nho nhỏ đó ( cài theo cách này dễ tạo GHOST )

* Đó là chỉ nói về boot LEGACY , còn boot UEFI thì ko khác xa lắm ko bàn ở chỗ này

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
- đơn giản vì nó là phân vùng system reverved nó chứa boot file, active phân vùng đó
- nó có là vì khi cài win bạn del phân vùng cài win rồi tạo mới nên sinh ra thêm 1 phân vùng đó,
- nếu bạn không muốn có phân vùng đó thì chia ổ theo ý bạn (ví dụ 2 phân vùng), khi cài win bạn chọn phân vùng cần cài rồi chọn format rồi cài chứ đừng xóa thì sẽ không có phân vùng đó, kể cả với ổ GPT cũng vậy,
không cần actice trước cũng chẳng sao, windows sẽ tự active phân vùng hệ thống khi cài đặt, GPT thì cũng làm như vậy cũng chẳng sao cả, windows sẽ tự gom hết vào 1 phân vùng chính thôi

guest11

Rìu Chiến Chấm
Khi chia ổ đĩa (làm 2 ổ) thì tự xuất hiện 1 ổ có dung lượng rất nhỏ (như trong hình), ổ này mình cần giữ lại hay gộp lại các bác?
System Restore partition dùng để lưu trữ và khôi phục lại system windows trong trường hợp bạn gặp vấn đề. Thí dụ như bạn một thời điểm nhất định nào đó (lúc máy chạy mượt). Sau thời hạn đó, nếu máy bị virus hoặc register của máy bị thay đổi ngoài ý muốn, bạn có thể khôi phục máy lại vào thời điểm bạn đã đặt. Tất cả những phần mềm cài đặt hoặc (register thay đổi) SAU thời điểm đó đều bị xóa.
Phân vùng đó để cũng được vì dung lượng không quá lớn, và dùng để khôi phục system khi gặp sự cố. Bạn chỉ nên xóa khi bạn đã có Image của phân vùng C (phân vùng có hệ điều hành) bằng cách dùng Ghost hoặc TrueImage.....

Cá nhân tôi, 8 năm về trước, khi có máy, tôi xóa hết, kể cả phân vùng system reserve, cài đặt windows 7 từ đầu, cộng thêm một số phần mềm quan trọng. Sau đó dùng TrueImage tôi backup phân vùng C. Về sau mỗi lần bị vấn đề hoặc máy chạy chậm, tôi restore lại máy (khoảng 10 phút). Máy chạy lại nhanh như mới.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
System Restore partition dùng để lưu trữ và khôi phục lại system windows trong trường hợp bạn gặp vấn đề. Thí dụ như bạn một thời điểm nhất định nào đó (lúc máy chạy mượt). Sau thời hạn đó, nếu máy bị virus hoặc register của máy bị thay đổi ngoài ý muốn, bạn có thể khôi phục máy lại vào thời điểm bạn đã đặt. Tất cả những phần mềm cài đặt hoặc (register thay đổi) SAU thời điểm đó đều bị xóa.
Phân vùng đó để cũng được vì dung lượng không quá lớn, và dùng để khôi phục system khi gặp sự cố. Bạn chỉ nên xóa khi bạn đã có Image của phân vùng C (phân vùng có hệ điều hành) bằng cách dùng Ghost hoặc TrueImage.....

Cá nhân tôi, 8 năm về trước, khi có máy, tôi xóa hết, kể cả phân vùng system reserve, cài đặt windows 7 từ đầu, cộng thêm một số phần mềm quan trọng. Sau đó dùng TrueImage tôi backup phân vùng C. Về sau mỗi lần bị vấn đề hoặc máy chạy chậm, tôi restore lại máy (khoảng 10 phút). Máy chạy lại nhanh như mới.
- Nói thì nó có công dụng hay thật nhưng thực sự nó không đem lại hiểu quả mấy.
- Còn cách backup phân vùng C thì đó là cách hữu hiệu nhất rồi.

gnguyen1001

Búa Gỗ
Ổ đó tự tạo ra khi ta cài win, nó có dung lượng nhỏ, chẳng ảnh hưởng gì đến các ổ khác, nếu xóa nó đi thì tự mình gây ra phiền phức là không khởi động được máy, vậy thì mặc nó nằm đó, không nên và không được xóa nó đi bạn nhé