Hỏi/ Thắc mắc - Về lỗi cắm Usb không nhận | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về lỗi cắm Usb không nhận

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
nếu em không lầm thì lần cuối bác rút usb bác không vào my computer rồi chọn eject mà bác click chuột vào dưới system tray rồi chọn eject mass storage {smile} việc này khiến cho các port usb trên laptop nó vẫn nhận chuột, phím nhưng usb dữ liệu thì nó không nhận nữa.
đây là disble port {smile}
nếu đúng là trường hợp này thì bác cài cái hotfix 2830154 của MS là được

vinhtruyen92

Rìu Vàng
em nói thật bác đừng giận.
thị trường VN usb đểu trôi nổi rất nhiều, hoặc là usb cũ nhưng bị xào giá như usb mới (cũ mới ở cái tích hợp sẵn driver, ngày xưa máy chưa cài driver 3.0 mà cắm 3.0 là nó không nhận, nhưng đời mới về sau này trong usb có sẵn drivre 3.0 luôn rồi, cắm kiểu gì cũng nhận)
nếu con usb của bác tuổi đời 5 6 năm rồi thì bác cũng nên cho nó nghỉ ngơi đi, mua con kingmax mới mà dùng, giá hơi chua tý so với các con khác cùng phân khúc, thiết kế hơi thô, nhưng nó rất bền, bền bà cố nội luôn, mà speed ổn định.

còn nếu usb của bác mới mua 2 3 năm, là hàng real xịn xò thì quả này em thua. vì em có đọc các bác ở trên offer rồi, đều là em định nói...........nhưng có vẻ không có kết quả gì
Em vừa mua usb Sandisk 3.0 cắm vào vẫn ăn hành. khả năng do phần mềm.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
nếu em không lầm thì lần cuối bác rút usb bác không vào my computer rồi chọn eject mà bác click chuột vào dưới system tray rồi chọn eject mass storage {smile} việc này khiến cho các port usb trên laptop nó vẫn nhận chuột, phím nhưng usb dữ liệu thì nó không nhận nữa.
Cảm ơn bác. Bài này hơi dài và phức tạp với em. e cố gắng thử.

Sửa lần cuối:

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Mình cũng thế, tất cả các cách đều đã thử, máy mình cũng mua từ 2010 nhé :)). Lỗi này là do tương thích phần mềm, không lan quyên gì đến phần cứng cả. Lên 21H1 thấy lại dùng bt rồi, bạn thử xem
Số em đen rồi. Upleen 21H1 cũng vẫn ăn hành :(
Edition Windows 10 Pro
Version 21H1
Installed on ‎10/‎05/‎2021
OS build 19043.985
Experience Windows Feature Experience Pack 120.2212.2020.0

minhtan.nguyen91

Búa Gỗ Đôi
Số em đen rồi. Upleen 21H1 cũng vẫn ăn hành :(
Edition Windows 10 Pro
Version 21H1
Installed on ‎10/‎05/‎2021
OS build 19043.985
Experience Windows Feature Experience Pack 120.2212.2020.0
Máy mình cũng mới bị lại hiện tượng trên, thử đủ mọi cách trên mạng không ăn thua, chán tắt đi vứt đấy thì hôm sau nó lại nhận thiết bị. Cái lỗi này chập chờn lúc bị lúc không nên mình cũng bó tay luôn rồi.

minhtan.nguyen91

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác. Bài này hơi dài và phức tạp với em. e cố gắng

Hot fix này cũng ko ăn thua, mình không thể tải được bản update này vì MS đã xóa nó

minhtan.nguyen91

Búa Gỗ Đôi
em nói thật bác đừng giận.
thị trường VN usb đểu trôi nổi rất nhiều, hoặc là usb cũ nhưng bị xào giá như usb mới (cũ mới ở cái tích hợp sẵn driver, ngày xưa máy chưa cài driver 3.0 mà cắm 3.0 là nó không nhận, nhưng đời mới về sau này trong usb có sẵn drivre 3.0 luôn rồi, cắm kiểu gì cũng nhận)
nếu con usb của bác tuổi đời 5 6 năm rồi thì bác cũng nên cho nó nghỉ ngơi đi, mua con kingmax mới mà dùng, giá hơi chua tý so với các con khác cùng phân khúc, thiết kế hơi thô, nhưng nó rất bền, bền bà cố nội luôn, mà speed ổn định.

còn nếu usb của bác mới mua 2 3 năm, là hàng real xịn xò thì quả này em thua. vì em có đọc các bác ở trên offer rồi, đều là em định nói...........nhưng có vẻ không có kết quả gì
Laptop mình cũng bị y chang bạn kia, updated win 10 21H1 mới nhất, thử cắm USB, ổ cứng di động WD ( hàng xịn, đã check nhận ổ ngon lành ở máy khác) cắm vào cũng không nhận. Lỗi này chập chờn lúc bị lúc không, nhiều lúc bực quá tắt máy vứt đấy hôm sau mở lên thì nó lại nhận, nhưng cũng có thể sang hôm sau nữa nó lại không nhận ổ nữa. Botay.com luôn

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Thử cách này xem có được không:

Xóa driver của thiết bị USB

Khác với việc update hoặc roll back phiên bản driver, xóa bỏ driver có thể dẫn đến kết quả là tất cả cổng kết nối USB khác bị mất tín hiệu. Do đó bạn nên cân nhắc khi sử dụng phương pháp này.

Bước 1: Mở Device Manager (chuột phải vào biểu tượng Windows ở góc phải chọn Device Manager)

Bước 2: Chúng ta tìm mục Universal Serial Bus Controller. Sau đó chuột phải từng thiết bị USB và chọn Uninstaller.

Hướng dẫn sửa lỗi usb device not recognized hình 11

Khi hoàn thành, khởi động lại máy tính (hoặc ngắt điện máy tính như cách đầu tiên). Driver của những thiết bị sẽ tự cài đặt mới và giải quyết lỗi USB Device Not Recognized của các thiết bị gặp vấn đề.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Thử cách này xem có được không:

Xóa driver của thiết bị USB

Khác với việc update hoặc roll back phiên bản driver, xóa bỏ driver có thể dẫn đến kết quả là tất cả cổng kết nối USB khác bị mất tín hiệu. Do đó bạn nên cân nhắc khi sử dụng phương pháp này.

Bước 1: Mở Device Manager (chuột phải vào biểu tượng Windows ở góc phải chọn Device Manager)

Bước 2: Chúng ta tìm mục Universal Serial Bus Controller. Sau đó chuột phải từng thiết bị USB và chọn Uninstaller.

Hướng dẫn sửa lỗi usb device not recognized hình 11

Khi hoàn thành, khởi động lại máy tính (hoặc ngắt điện máy tính như cách đầu tiên). Driver của những thiết bị sẽ tự cài đặt mới và giải quyết lỗi USB Device Not Recognized của các thiết bị gặp vấn đề.
em có làm như bác nói, cái nào có chấm than. em uninstall rồi ko đc

nsnhd

Gà con
Lỗi USB 3.0 bị hiện tượng chập chờn connect/disconect khá phổ biến, máy mình cũng bị. USB 2.0 thì ngon lành đã nhận là ko bị disconnect.