Hỏi/ Thắc mắc - Về combo chip i5 10400+ main asus tuf b460 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về combo chip i5 10400+ main asus tuf b460

HuyTranZz

Gà con
Chào mọi người !
Mình mới năng cấp combo i5 10400+ main asus tuf b460 và ram corsair 2x8gb buss 3000.
Đã kích hoạt X.M.P và asus performance enhance rồi.
Mình gặp 1 vấn đề khó hiểu là theo thông số của intel thì i5 10400 up to 4.3ghz nhưng mình benchmark ở mọi phần mềm với mọi cách chỉnh trong win thì nó lại bị giới ở 3.98ghz.
Mọi người ai giải đáp giúp mình với :(

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khi mua máy, cửa hàng đưa báo giá thường ghi một cách, họ ghi chỉ số cao nhất rồi đến khi check thì họ bảo rằng đây là mức đô giới hạn dung sai gì đó và là mức độ khi ép xung là tối đa.v.v... Không rành nên họ nói sao nghe vậy, họ thường hay nói thì người mua chỉ cần quan tâm nếu mua CPU nào, đời thứ mấy thì khi check nếu đúng là được rồi.
Cách mua bán ở những cửa hàng láu cá là như vậy, chẳng lẽ đứng cãi nhau đến chiều.

batuan94vt

Gà con
Hi bạn, 4.3Ghz là Max Turbo Frequency, theo như định nghĩa trên trang chủ thì nó là cái này.

Max turbo frequency is the maximum single core frequency at which the processor is capable of operating using Intel® Turbo Boost Technology and, if present, Intel® Thermal Velocity Boost. Frequency is typically measured in gigahertz (GHz), or billion cycles per second.

4.3 ở đây tức chỉ là xung max có thể đạt được trên 1 nhân thôi, thông thường trong các bài benchmark thì sẽ dùng tất cả các nhân, vì thế xung sẽ nằm ở 4 đến 4.1Ghz thôi, không thể nào chạy 4.3 all core đâu bạn. Đối với CPU gen 10, mình có 2 dàn máy ở cty chạy i5 và i3 ở nhà, đối với i5 vì nó có 6 nhân nên mình chỉ lên được 4.0 là tối đa, i3 thì lên được 4.1 vì nó có 4 nhân. Thế nên cái CPU của bạn ở trên lên xấp xỉ 4 là bình thường đó bạn.

HuyTranZz

Gà con
Hi bạn, 4.3Ghz là Max Turbo Frequency, theo như định nghĩa trên trang chủ thì nó là cái này.

Max turbo frequency is the maximum single core frequency at which the processor is capable of operating using Intel® Turbo Boost Technology and, if present, Intel® Thermal Velocity Boost. Frequency is typically measured in gigahertz (GHz), or billion cycles per second.

4.3 ở đây tức chỉ là xung max có thể đạt được trên 1 nhân thôi, thông thường trong các bài benchmark thì sẽ dùng tất cả các nhân, vì thế xung sẽ nằm ở 4 đến 4.1Ghz thôi, không thể nào chạy 4.3 all core đâu bạn. Đối với CPU gen 10, mình có 2 dàn máy ở cty chạy i5 và i3 ở nhà, đối với i5 vì nó có 6 nhân nên mình chỉ lên được 4.0 là tối đa, i3 thì lên được 4.1 vì nó có 4 nhân. Thế nên cái CPU của bạn ở trên lên xấp xỉ 4 là bình thường đó bạn.
Combo này mình tự mua tự lắp, rồi sau khi tự test ở nhà mới gặp vấn đề này

HuyTranZz

Gà con

Vậy là bạn chưa biết rồi mọi thứ nó không đơn giản như bạn nói, thât tế trước đây mình dùng i5 4570 tulbo max single core là 3,6ghz, kể cả khi benchmark all core thì sẽ có 1 core bất kỳ trong 4 core đó sẽ thay phiên nhau chạy max tublo 3,6ghz. Còn ở đây kể cả benchmark single core/all core kiểu gì thì cũng không có core nào lên được 4.3ghz.

HuyTranZz

Gà con
main asrock + i5 10400 của mình cũng vậy. Win 10 1909. Nghi do bản win cũ
Mình xem nhiều nguồn khác nhau có người lên được 4.1ghz người lên được tối đa 4.3ghz và cuối cùng mọi người không ai biết lý do vì sao, như mình là win 10 20h2 cũng không được.