Vấn đề share máy in đối với các máy dùng win 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Vấn đề share máy in đối với các máy dùng win 11

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Chào các bác, hiện cơ quan e đang xảy ra vấn đề đối với các máy mới mua, là sẽ dùng bản win 11 hoặc bản win 20H1...
Còn các máy đang share máy in, thì máy đó đang dùng các bản win như 1909.
Do đó sẽ xảy ra vấn đề là các bản win mới khi kết nối máy in với các bản win cũ, xảy ra lỗi, không in được và ngược lại.
Còn các máy đang bản win 1909 với nhau thì in bình thường.
Vậy có cách nào khắc phục được ngoài cách phải cài lại hết các máy về chung 1 bản win, vì cách này phức tạp, không phù hợp.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bác sao lắm vụ hay thế , in ấn nên để im chứ cứ update hoài rồi cứ chạy đi chạy lại cái vụ này mãi thôi . win mặc định n tắt smb , cứ ktra kỹ cả mấy cái guest trong gpedit nữa nha . đến 1 ngày n hủy luôn in lan thì khỏi fix

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Bác sao lắm vụ hay thế , in ấn nên để im chứ cứ update hoài rồi cứ chạy đi chạy lại cái vụ này mãi thôi . win mặc định n tắt smb , cứ ktra kỹ cả mấy cái guest trong gpedit nữa nha . đến 1 ngày n hủy luôn in lan thì khỏi fix
mỗi máy của mỗi cá nhân mà bác, như của e thì e tắt update, chứ người ta đâu rành mấy vụ này, xong máy tự up, giờ in lại qua máy in của em lại không được, mấy cái máy kết nối qua in, toàn máy của sếp,kaka

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Bạn thử ở win 11 trước, tải KB5007262 để lên build mới nhất 21H2 build 22000.348. Hoặc vô windows update cho chạy update để lên build mới nhất. MS cho cho bản vá để fix mà bạn ko chịu vá thì sao khắc phục lỗi.
https://www.catalog.update.microsoft.com/Search.aspx?q=KB5007262
mình chưa hiểu lắm, bây giờ PC share máy in, đang dùng bản win 1909, còn mấy máy khác là các bản mới hơn (20H1,20H2,21H...), vậy là giờ mình úp cái PC bản 1909 lên bản mới nhất, hay là up mấy bản win kia lên bản mới nhất để nó fix

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
mấy bản 1909 ko bị thì bạn kệ nó, thử update mấy máy version mới sau này ấy, và máy win 11.

khanhu987

Búa Gỗ Đôi
win11 lỗi nhìu , máy làm việc hằng ngày mà win11 là khó xơi lắm , win10 cho chắc cú , chưa kể win11 wifi rớt quài , win10 thì ko , nói chung win11 chán hẳn =,= được cái UI đẹp thôi à , ko biết máy mới mua như bạn nói có xuống win10 đc ko ? xuống được thì xuống win10 cho lành , win11 update KB... liên tục cho nên drivers app , etc... theo ko kịp và lỗi , lỗi lặt vặt fix mệt thấy bà

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
win11 lỗi nhìu , máy làm việc hằng ngày mà win11 là khó xơi lắm , win10 cho chắc cú , chưa kể win11 wifi rớt quài , win10 thì ko , nói chung win11 chán hẳn =,= được cái UI đẹp thôi à , ko biết máy mới mua như bạn nói có xuống win10 đc ko ? xuống được thì xuống win10 cho lành , win11 update KB... liên tục cho nên drivers app , etc... theo ko kịp và lỗi , lỗi lặt vặt fix mệt thấy bà
Tất nhiên xuống dc rồi bạn, cài lại win 10 thôi. Máy mới mà có săn win 11 nếu là chip intel thì hầu hết là intel 11th.

poiuy

Rìu Sắt
Chỗ mình hầu hết các máy cài bản LTSB 2016 mà máy bị máy không, thật khó hiểu cho Windows. Mà bản này lại không nhận bản fix KB5007253

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Để Kết nối và chia sẻ trong WorkGroup

Không phải là lỗi - Mà là Bảo mật Windows!

Trước đây kết nối và chia sẻ trong mạng nội bộ giữa các máy cài Windows XP, Windows 7,8, 10 là rất dễ dàng.

Cao điểm từ khi phát hiện lỗi CPU cả Intel và AMD - Ngoài các Update phần cứng > Windows cũng tăng cường bảo mật.
Từ bỏ HomeGroup đến mặc định không cho kết nối SBM.

Để chia sẻ file & máy in trong mạng nội bộ (Workgroup) người dùng phải chấp nhận loại bỏ các cài đặt Bảo mật (chấp nhận rủi ro bảo mật nhá.

1. Bật SMB 1.0:

Turn Windows features on or off > Chọn SMB 1.0

Khi bật SBM >> Nhìn thấy được các máy kết nối trong mạng - (Tất nhiên là cấu hình mạng của từng máy đúng - Các máy có chia sẻ Folder với máy In nha)

Muốn cài đặt máy in mạng, hay chia sẻ file trong Mạng Nội bộ > Xin mời làm bước 2!

2. Chỉnh Registry >> Chia sẻ File & Printer:
Run > Regedit > Tìm đến khoá:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\LanmanWorks tation\Parameters\AllowInsecureGuestAuth (DWORD) to 1

Nếu chưa có khoá AllowInsecureGuestAuth thì tạo nó với value = 1

Làm đủ các bước trên thì kết quả LTSC sẽ thấy và chia sẻ được với các máy trong cùng Workgroup!

Mình trước Win 10 cũng bị, mới cài win 11 cũng bị. và làm như thế này.
Chia sẻ máy in, thư mục
Bạn thử xem có được không?

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đang tự hỏi sao cty mà không dùng máy in có cổng Lan nhỉ??? Bên mình chắc dùng có cổng Lan nên chưa thấy mấy lỗi in ấn của mấy bác :) Từ win 7 8 10 11 đủ cả mà chưa thấy ai báo in bị lỗi :)

Đang tự hỏi sao cty mà không dùng máy in có cổng Lan nhỉ??? Bên mình chắc dùng có cổng Lan nên chưa thấy mấy lỗi in ấn của mấy bác :) Từ win 7 8 10 11 đủ cả mà chưa thấy ai báo in bị lỗi :)
Có nhiều công ty vẫn bảo thủ lắm cụ à :D Nhiều khi cái máy từ thập cổ lai hy, miễn còn bật lên hình là còn chạy chứ không bỏ đâu. Đặc biệt mấy công ty gia đình

Để Kết nối và chia sẻ trong WorkGroup

Không phải là lỗi - Mà là Bảo mật Windows!

Trước đây kết nối và chia sẻ trong mạng nội bộ giữa các máy cài Windows XP, Windows 7,8, 10 là rất dễ dàng.

Cao điểm từ khi phát hiện lỗi CPU cả Intel và AMD - Ngoài các Update phần cứng > Windows cũng tăng cường bảo mật.
Từ bỏ HomeGroup đến mặc định không cho kết nối SBM.

Để chia sẻ file & máy in trong mạng nội bộ (Workgroup) người dùng phải chấp nhận loại bỏ các cài đặt Bảo mật (chấp nhận rủi ro bảo mật nhá.

1. Bật SMB 1.0:

Turn Windows features on or off > Chọn SMB 1.0

Khi bật SBM >> Nhìn thấy được các máy kết nối trong mạng - (Tất nhiên là cấu hình mạng của từng máy đúng - Các máy có chia sẻ Folder với máy In nha)

Muốn cài đặt máy in mạng, hay chia sẻ file trong Mạng Nội bộ > Xin mời làm bước 2!

2. Chỉnh Registry >> Chia sẻ File & Printer:
Run > Regedit > Tìm đến khoá:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\LanmanWorks tation\Parameters\AllowInsecureGuestAuth (DWORD) to 1

Nếu chưa có khoá AllowInsecureGuestAuth thì tạo nó với value = 1

Làm đủ các bước trên thì kết quả LTSC sẽ thấy và chia sẻ được với các máy trong cùng Workgroup!

Mình trước Win 10 cũng bị, mới cài win 11 cũng bị. và làm như thế này.
Chia sẻ máy in, thư mục
Bạn thử xem có được không?
Đã làm và thành công, cảm ơn bác.

anhkhoi27

Gà con
Cty mình có bản mới là cập nhập liền.Update trực tiếp từ trên server cty xuống các máy trạm