This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Vấn đề nan giải nhờ Cao Nhân giúp.

LikeAbOSS

Gà con
Chào Mọi Người !
Lúc trước mình đang chơi lmht thì hình đứng trong tình trạng treo máy nhưng âm thanh game vẫn còn nghe, lúc thì âm thanh bị kéo dài, vào thử cmos thấy main không nhận hdd vào win thì vẫn thấy hdd, lạ thật ? Tắt máy cắm cáp hdd sang chổ khác thì chơi game bình thường.
Gần đây mình thêm 1 ssd để chơi game, mọi việc ổn cho đến vài ngày trước cũng đang chơi game lmht nhưng lúc tốt lúc lag lạ lắm fps vẫn tầm 150 ping 2 . Vào coms xem vẫn ok, nhìn đèn power của case thì chớp tắt có lúc tắt luôn. Mở nắp case ra cho chạy máy thì hdd chạy rung nhẹ và chạy suốt, xem ở Task Manager-Performance thì không có dấu hiệu chạy nhưng chạm vào hdd thì vẫn rung nhẹ y như đang chạy.
Giờ không biết hỏng gì nhưng mình nghi là main bị hỏng.
Main gigabyte b85m d3v a - cpu 4790 - 12gb ram - ssd 120gb - hdd 1tb - ssd 512gb - gtx750ti 2gb - nguồn 550w.
Nếu hỏng main nhờ MN tư vấn nên xài main nào dễ setting cmos ấy. Đang xài main giga thấy auto nhiều.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cũng chả biết khuyên sao cho hợp lý cả. Vấn đề này nếu cần xử lý thì đến cửa hàng tin học gần nhất để kiểm tra và xử lý.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Ca này chỉ có thể đem ra thợ test lại, phải mở máy chạy thử rồi mới biết nguyên nhân, còn nội dung bạn mô tả thì khó mà xác định được tình trạng.

LikeAbOSS

Gà con
Đừng cài mấy bản ghost nha.
Lúc trước ghost win 7 còn biết, giờ win 10 ghost có nhiều cách lại không có thời nhiều để tìm hiểu thêm. Lúc trước mình làm được usb bản cài win 10 tay mơ như mình làm cực lắm Nhưng suy nghĩ lại có liên quan gì đến hđh không ? cài win lại rồi mà tình trạng vẫn vậy thì sao đây ? Thôi đem máy ra tiệm cho rồi đỡ cực thân.

À... cho mình hỏi thêm là tại sao không cài mấy bản ghost win 10 vậy ?

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đang test máy thì cài bản win nào sạch sẽ để loại luôn cái nguyên nhân là do hệ điều hành gây ra thôi.

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
Theo mình thì do tình trạng bạn gặp phải là do bộ nguồn đang gồng mình kéo cả "hạm đội" đi đấy. bạn nên đầu tư 1 em nguồn từ 650W trở lên và thử lại xem sao.

vietha0404

Búa Gỗ
Không lên Ghost bạn nhé! lên cài Win từ bản sạch lý do Ghost sẽ cài lên cả bề mặt ổ cứng lỗi và kể cả không ổn định còn nếu cài bình thường sẽ mất thời gian nhưng khi đó Win sẽ lựa chọn vùng ổ cứng tốt nhất để cài lên khi chạy sẽ thấy ổn hơn (đây là kinh nghiệm dùng máy và hiểu biết của mình sau nhiều năm cài và sử dụng nhé). Còn cụ thể thế nào mời các cao nhân khác lý giải thêm!