Hỏi/ Thắc mắc - USB bị RAW nhưng không format được | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc USB bị RAW nhưng không format được

taihdhpu2

Rìu Vàng
Em có USB sandisk Ultra Flair 32GB, có tạo USB boot, nhưng không tạo được. Giờ USB bị RAW, em format sâu không được, dùng phần mềm thứ 3 cũng không format được, cmd cũng không ăn thua. Nhờ mọi người giúp đỡ tình huống này ạ.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Em format bằng Disk Management, dùng CMD, Minitool Partition Wizard, Hp USB Disk Storage Fomat Tool, HDD Low Level Format Tool... đều không được. Sáng nay lại làm tiếp thì em làm như sau nên được. Trước tiên em format dạng exFAT (bỏ tick ở Quick Format), sau khi xong lại format FAT32. Xong tạo USB boot bình thường.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Em format bằng Disk Management, dùng CMD, Minitool Partition Wizard, Hp USB Disk Storage Fomat Tool, HDD Low Level Format Tool... đều không được. Sáng nay lại làm tiếp thì em làm như sau nên được. Trước tiên em format dạng exFAT (bỏ tick ở Quick Format), sau khi xong lại format FAT32. Xong tạo USB boot bình thường.
Chúc mừng bạn

Quov Tsin

Dreamer
Cái USB 8GB của mình mới đây cũng bị lỗi Write protected không tài nào Format được. Đã thử cmd, malvastyle, sửa regedit, dùng tool fix của hãng chip để nạp lại firmware đều không ăn ... Có lẽ một phần do USB linh kiện không tốt, vì mình mới ghi được khoảng trăm GB đã lỗi rồi

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
bác thử format ở cả 3 định dạng exfat , fat32 và NTFS xem dc ko

Khôi phục dữ liệu ổ cứng bị Raw với phần mềm Minitool Partition Winzard​

• Bước 1: Bạn tải và cài đặt phần mềm Partition Winzard về máy tính của mình.
  • Bước 2: Di chuyển đến ổ cứng, phân vùng bị lỗi định dạng Raw và click chuột phải chọn Explorer để xuất hiện hộp thoại.
  • Bước 3: Click chuột phải vào phân vùng chọn Delete-> chọn Apply rồi click vào Yes -> Ok để thực hiện.
  • Bước 4: Khi đã thao tác xong việc xóa phân vùng lỗi thì hãy tiếp tục click chuột phải vào Basic và chọn Partition Recovery để bắt đầu thực hiện quá trình khôi phục dữ liệu.
  • Bước 5: Cửa sổ tiếp theo hiện ra 3 lựa chọn để quét, lần lượt có nghĩa là:
    • Full Disk: chức năng này hỗ trợ quét toàn bộ ổ cứng.
    • Specified Range: với lựa chọn này, bạn sẽ chỉ quét những phân vùng chỉ định, do bạn đã chọn từ đầu.
    • Unallocated Space: nếu chọn mục này có nghĩa là sẽ chỉ quét những vùng trống, những ổ cứng định dạng Unallocated.
    • Để tiếp tục nhấn Next, ta cùng hãy chọn 2 sự kiện nữa:
    • Quick Scan: chế độ quét nhanh.
    • Full Scan: chế độ quét toàn bộ ổ cứng.
    • Chọn 1 trong 2 để sửa lỗi ổ cứng bị Raw. Khi quá trình quét kết thúc, màn hình hiện ra các phân vùng để bạn chọn khôi phục và nhấn Finish là ok. Nếu phân vùng đó bị mất kí tự được gán thì bạn cần phải click chuột phải vào phân vùng ổ cứng đó để chọn Change Letter rồi đặt kí hiệu cho phân vùng này.
  • Bước 6: Cuối cùng hãy nhấn Refresh để thấy kết quả nhé.