Hỏi/ Thắc mắc - USB bị giật tê tay, có cách nào hết giật không các bác!? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc USB bị giật tê tay, có cách nào hết giật không các bác!?

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Mình vừa mới mua cái USB 256Gb 3.2 mà quên béng mất vụ vỏ ngoài là kim loại hay nhựa. Đến lúc nhận hàng cắm vào thùng CPU nó giật tê điếng tay thốn vãi các bác ạ! giờ trả lại thấy kì quá, có cách nào hết bị giật tê tê không, chứ mình nhát tay vụ giật điện này quá, vì mình dùng USB đi cài dữ liệu máy hằng ngày cho khách!

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
USB hoặc case máy tính thường sẽ rò rỉ điện từ hệ thống máy tính
Bị giật một phần là do chân của bạn tiếp đất. Bạn đi giày, dép khô hoặc có gì đó cách đất thì sẽ đỡ phần nào.
Ngoài ra cũng cần đảm bảo máy tính và thiết bị kết nối đều nối đất. Nếu không có tiếp đất đất thì lượng điện rò rỉ bên trong không có lối thoát và khi bạn chạm vào thì nó sẽ đi thẳng vào người bạn và bị giật .

Long Sao

Junior Moderator
Dùng phiên bản nồi đá cối đồng thì cần mang đồ bảo hộ. Ít nhất là dép nhựa dép đế gỗ còn không tiếp trực tiếp thì dễ tưng tưng lắm. Tránh tưng tưng thì đặt cái tấm nhựa dưới chổ để chân khi cầm để rút và cắm usb

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Dùng phiên bản nồi đá cối đồng thì cần mang đồ bảo hộ. Ít nhất là dép nhựa dép đế gỗ còn không tiếp trực tiếp thì dễ tưng tưng lắm. Tránh tưng tưng thì đặt cái tấm nhựa dưới chổ để chân khi cầm để rút và cắm usb
cảm ơn bác góp ý, nhiều lúc mình đi chân trần nên sơ ý

beem34

Búa Đá
mua sơn cách điện sơn vào vỏ USB là xong mà /{big_smile}

meebo

Rìu Vàng Đôi
làm quả đinh đóng xuống đất, rồi bác câu 1 dây đồng bé từ cái đinh đó lên rồi bắt vào ốc vỏ case là hết.. mãi mãi không bị giật trừ đứt dây... {big_smile}
Chuẩn bác ơi.
Nối đất là phương pháp để không bị giật.
Lấy cọng dây chì móc vào ốc sắt trên thùng máy, đem sợi này cắm vào gốc cây sau nhà hoặc bỏ vào lổ cống WC {surrender}

hptrungduc

Rìu Sắt Đôi
Tổng hợp các cách của các thớt ở trên tất cả đều tựu chung là cách điện, nên là bác nên nghe em, tìm phương án cách điện cho con hàng của bác là hợp lý và đỡ tốn kém nhất. {big_smile}

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Nên nối đất vỏ case sẻ giảm đáng kể hoặc hết giật đó bạn, điện giật do bị chạm hoặc tích tích điện trong 1 thời gian dài, khi nối đất sẻ giải phóng điện tích này. Case nhà mình mới mua cũng bị giật, nên lấy đây điện nối vỏ với khung cửa sổ cạnh bên giờ không còn bị giật khi chạm vào cạnh vỏ case nữa.

Sửa lần cuối:

Fusin

Rìu Sắt
- Chỉ đơn giản nối đất vỏ máy tính (case) là hết 80%. Nếu da quá nhạy cảm thì tiếp bước thứ 2.
- Đảo đầu dây cắm điện PC hết 100%. Nếu buồn buồn muốn tê tê ... thì thuê Anh Admin gì đó cắm.
- Còn thích mang bao cao su thì nhớ lâu lâu vệ sinh con U cho sạch. Cầm nắm hoài sẽ bám virus, nên người ta mới cho tiếp xúc vỏ để giải nhiệt và diệt tinh binh phá hoại. Chứ U dung lượng nhỏ thì ít nóng(rên) hơn khi sử dụng.

hptrungduc

Rìu Sắt Đôi
Nên nối đất vỏ case sẻ giảm đáng kể hoặc hết giật đó bạn, điện giật do bị chạm hoặc tích tích điện trong 1 thời gian dài, khi nối đất sẻ giải phóng điện tích này. Case nhà mình mới mua cũng bị giật, nên lấy đây điện nối vỏ với khung cửa sổ cạnh bên giờ không còn bị giật khi chạm vào cạnh vỏ case nữa.

Bác nối vào cửa sổ thế kia liệu có tác dụng không vậy?