This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc USB 3.0 copy 5s đầu nhanh 25MB/s, sau đó chậm còn có 5MB/s

votinhtannhan

Búa Gỗ
Như tiêu đề ạ. Em vừa hốt 1 usb ở tgdd do hàng đổi trả nên em cũng ngại đi trả hàng lắm, với lại không biết đây có phải lỗi usb ko hay mình có thể fix được, hay do máy tính em nữa.

Đó là USB của em ghi 3.0 em cắm cổng 3.0, có cài driver cho cổng 3.0 đó luôn rồi. Cắm vào là nhận ngay, copy thử 1 file tầm 3GB thì chạy lúc đầu nhanh lắm 25MB/s sau đó cứ tàn tàn 6-7MB/s có khi xuống 4MB/s. Mặc dù là trên trang tgdd ghi copy tốc độ có thể lên tới 100MB/s. EM biết 100 kia có thể là lý thuyết thôi, nhưng làm gi thực tế nó tụt ghê v. Mấy bác cho em biết có cách nào khắc phục ko ạ. Cám ơn các bác nhiều ạ.

À thêm thông tin là e đang dùng windows 10 64bit và driver cập nhật bằng phần mềm driver easy ạ. đây là driver cái cổng của e, ko biết là nó lên đc 3.0 chưa ạ.

Sửa lần cuối:

nnt236

Búa Đá
USB của bạn hãng gì, loại nào. USB càng đắt thì đọc/ghi càng nhanh (tiền nào của đó mà). Dòng pro khác mà dòng thường cũng khác nhau.
Bạn copy hoặc write 1 file duy nhất độ 3 4G dạng film hay iso ấy mới chính xác.
Với PC nhớ cắm cồng trực tiếp trên main (ở phía sau PC).

votinhtannhan

Búa Gỗ
Cám ơn bác.
Em copy 1 file tầm 3GB dạng film cũng y chang bạn à, máy em laptop chạy windows 10 64bit mình cắm cổng 3.0, cắm cổng 2.0 thì copy tụt còn 3MB/s.
USB em là sandisk cũng dạng rẻ nhưng tốc độ này thì không khác gì 2.0 cả, hồi trước em có cắm box ổ cứng 3.0 cũng copy ổn định lắm, ko biết sao giờ cái box cũng y chang lúc đầu cả 100MB/s sau đó vài giây tụt còn có 12MB à, xưa copy ổn định đc 80MB/s.
Từ hồi đó đến giờ em có cài win lại 1 lần. Không biết có phải do thiếu driver ko.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
chuyện nó rành rành ra thế rồi ông còn hỏi cái gì.
con kingmax 16GB mình mua chính hãng, bảo hành đây. (giá khá là chua luôn, gần 250k, nhưng vẫn quyết định mua vì tin tưởng). trước nay mình hay mua linh kiện ở công ty này.
thậm chí nó không lỗi, mình đòi đổi người ta cũng đổi cho luôn

tốc độ luôn ổn định 40MB/s, không lên không xuống gì cả (chép vào usb), còn từ usb chép ra máy 60MB/s cơ và cũng chẳng lên xuống gì cả, cứ ổn định ở một chỗ thế thôi.
nó chỉ lên xuống khi mình chép nhiều file dung lượng thấp, cứ mỗi lần xong 1 file thì nó nhảy lên xuống.

cắm cổng 2.0 thì chạy chậm hơn (tất cmn nhiên rồi)

votinhtannhan

Búa Gỗ
Cảm ơn bác, mình chỉ đính chính lại là:
Mình chép có 1 file dung lượng 3G bác ạ, chứ không phải nhiều file gộp lại năng 3G.
Nói nếu do USB rẻ tiền thì không hẳn vì mình cắm máy tính khác cũng cái file đó thì vẫn chép tốc độ hơn 40MB.
Nếu nói do phần cứng máy tính cũng không hẳn, vì trước đây cũng máy tính này, cũng box ổ cứng này mình chép lại nhanh, giờ lại chậm. Mà mang cái box đó ra máy tính khác cũng chép file đó lại chép bt tới 80-90MB/s.
Mình nghi do máy mình bị sao về driver nhưng kiếm mãi thì cái Intel USB 3.0/3.1 eXtensible Host Controller Driver này chỉ có tải cho windows 7, không có cho windows 10.
Mình mong có ai đó từng gặp trường hợp giống mình chỉ giáo mình với, chứ lam việc với.

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
USB Sandisk của b có tên đầy đủ là gì, mà hơn nữa là USB khác với Ổ cứng rời, dòng giá rẻ thì tốc độ chậm là tất nhiêu, chiêu quảng cáo tốc độ cao đó ko thể tin được vì đó là lý thuyết, thực tế còn phụ thuộc vào máy tính, ổ HDD, bộ nhớ falsh của USB,... Thường USB 3.0 giá rẻ thì tốc độ chỉ hơn USB 2.0 có ít thôi, nếu muốn tốc độ cao thì chấp nhận bỏ nhiều tiền hơn so với cùng mức dung lượng.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Cái này mình gặp hoài. Và vì nó là USB nên mình cũng không quá quan tâm.

fuzy7

Búa Gỗ Đôi
Nói chán chê cũng méo biết USB của bạn cụ thể nó là loại gì mã gì. Hỏi kiểu em có 1 cái usb 3.0 đã cài đủ driver, ngày xưa dùng nhanh lắm, giờ chậm tè tè không biết vì sao. Cau hỏi của bạn nó tựa tựa vậy đó, nếu là con gái thì chấp nhận. Nhưng có điều khẳng định là bạn copy 2 thời điểm nhưng k cùng 1 file (hoặc 1 loại file). Bạn cứ tưởng là nó giống nhau nhưng thật ra chưa chắc nó giống nhau đâu.

votinhtannhan

Búa Gỗ
Cái này mình biết tiền nào của đó. MÌnh chỉ thắc mắc làcũng cùng 1 usb này sao mang qua máy khác, cũng win10 cũng copy file đó (1file nặng 3GB) thì đạt tốc độ tầm 40-50MB/s nhưng về máy mình lại chậm. Thành ra mình nghĩ do cổng máy mình chứ không phải do usb.
Bạn hiểu sai ý mình rồi. Mình không nói ngày xưa cái USB đó dùng nhanh. mà mình nói cùng 1 usb mang mang qua máy khác nó nhanh.
Nói nếu do USB rẻ tiền thì không hẳn vì mình cắm máy tính khác cũng cái file đó thì vẫn chép tốc độ hơn 40MB.
MÌnh không biết la có tinh chỉnh gì trong windows làm nó bị chậm hay sao không.
Nói chán chê cũng méo biết USB của bạn cụ thể nó là loại gì mã gì.
Mình không muốn nói mã vì mình biết không phải do cái usb vì ngay cái box ổ cứng 3.0 mình cắm vô cũng bị chậm, không chỉ mỗi cái usb đó.
Cái này mình gặp hoài. Và vì nó là USB nên mình cũng không quá quan tâm.
Không chỉ USB cắm vào bị chậm mà cái box 3.0 cũng bị chậm luôn bác. Cũng mang cái box đó qua máy tính khác copy thì lại nhanh.
Mình muốn hỏi có ai từng bị tình trạng đó chưa thôi

fuzy7

Búa Gỗ Đôi
Bạn chỉ nói copy đơn giản nên mình chưa thể tư vấn cho bạn được. Một thiết bị được quy định cơ bản ở 2 thông số tốc độ đọc và tốc độ ghi. Nhưng 1 thiết bị USB rẻ tiền (mình đoán khoảng 70k đồng) thì k thể cho bạn tốc độ ghi - ở đây là copy (40MB/s). Thao tác thực hiện và con số nó liên quan nhiều yếu tố, bạn copy từ USB ra ổ cứng (SSD khác, HDD lại khác) và ngước lại từ ổ cứng vào USB (cũng khác), bạn copy trong USB (nhân bản) cũng có tốc độ khác. Mình đang sử dụng USB chính hãng của Samsung phiên bản 32Gb, copy 1 file ISO khoảng 3GB cũng k có tốc độ 40MB được, chỉ dao động 15-25MB KHI COPY TỪ Ổ CỨNG VÀO USB. Việc nhanh hay chậm không chỉ quy định ở cổng USB 3.0 và driver. Vậy nên việc bạn mang sang máy khác copy nhanh hơn là chuyện bình thường (vì cùng cái USB của bạn và cùng file, nhưng khác thiết bị tương tác còn lại, nếu tương tác với SSD thì phải nhanh hơn HDD, thậm chí trong HDD còn có loại 5400 và loại 7200 tốc độ cũng khác; ngoài ra thì dung lượng ổ cứng tương tác cũng quyết định tốc độ). Kể cả bạn copy theo chiều ngược lại (từ ổ cứn vào USB tốc độ cũng khác) Để kiểm tra và so sánh CHÍNH XÁC, bạn phải copy trong USB (nhân bản) và thực hiện cùng 1 file. Nếu trong 2 bản window có tốc độ khác nhau quá nhiều (như bạn nói) thì mới là do Window.
Kết luận: mình đoán để có được con số 40MB bạn đã copy TỪ USB SANG 1 THIẾT BỊ CÓ THÔNG SỐ TỐT (HDD lớn hoặc SSD) và kiểm tra theo chiều còn lại (từ THIẾT BỊ của bạn SANG USB) lúc này tốc độ của bạn giảm xuống dưới 10MB là chuyện bình thường

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
nghe bác trình bày cứ như đi hỏi mấy đứa con gái "em muốn ăn gì"
"dạ em ăn gì cũng được"

gì cũng được cái ông nội tui

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Chưa bị và cũng chưa có điều kiện để gặp ^^. Trường hợp như thớt nói thì chắc chắn do máy của thớt rồi. 1 vệ sinh lại cổng usb rồi thử. 2 là thử trên 1 bản windows khác ví dụ như Win7PE chẳng hạn.

[Hỏi/ Thắc mắc] mọi người giúp mình với: cái laptop của mình không hiểu sao xem youtube bình thường, vào gmail bình thường nhưng vào các trang mạng thì lại báo "ko thể truy cập trang web này". Mình dùng điện thoại phát wifi cho laptop bắt thì dùng bthg nhưng vào wifi nhà mình thì chỉ youtube và gmail là vào được. Mong mọi người giúp đỡ.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vào Control Panel\Network and Internet\Network Connections, chuột phải lên Wifi chọn Properties, chuyển qua tap Sharing, xem có dấu kiểm nào không thì bỏ ko chọn gì hết.