This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Upload liên tục có ảnh hưởng đến tuổi thọ SSD hay không ?

5Characters

Rìu Sắt
Cái SSD mình đang dùng vẫn đang rất tốt, nhưng gần đây mình có dùng BitTorrent và bắt đầu quan tâm đến tuổi thọ.

Ngày xa xưa mình dùng HDD, và mỗi lần dù ghi hay đọc lượng lớn dữ liệu thì nó sẽ hú lên và tăng tốc. Còn bây giờ thì SSD nó dùng ô nhớ, mỗi lần ghi xoá là giảm tuổi thọ. Tuy nhiên khi đọc thì SSD nó không có hoạt động theo nguyên tắc cơ học, nó chỉ truy cập dữ liệu vào ô nhớ có sẵn, mình nghĩ là nó không ảnh hưởng tuổi thọ SSD.

Vậy khi đọc, upload có thực sự ảnh hưởng đến tuổi thọ SSD không ạ. Mong được các anh chị, các bạn chỉ bảo.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bất cứ tác vụ gì phải đọc/ghi trên SSD thì đều làm giảm tuổi thọ SSD cả.
Kể cả số lần đọc/ghi và dung lượng đọc/ghi trên SSD.
Tuy nhiên thông số TBW theo nhà sản xuất công bố cho từng loại SSD là con số để tính Bảo hành.
Thực tế có thể sử dụng TBW cao hơn số công bố. Nếu SSD hư trước khi đạt TBW + còn trong thời gian thì được bảo hành.
Cơ bản là không dùng SSD phổ thông để lưu DATA (vừa ít dung lượng, vùa lỡ hư bất tử thì khỏi cứu dữ liệu).
Chỉ dùng SSD đề cài đặt Hệ điều hành và các soft, app thường dùng để sử dụng tốc độ cao của SSD.
SSD có chết bất kỳ cũng chẳng sao cả, mua mới cài lại là xong.

TheAn

Búa Đá
Tuổi thọ SSD phụ thuộc vào TBW của nó, các con phổ thông thường là khoảng 60TB, không quá nhiều cũng không quá ít, như bác trên nói những thứ thường dùng như windows, phần mềm thì lưu trên SSD, những thứ thường tải xong xoá như phim ảnh thì nên lưu ổ HDD. Mà giá SSD giờ đã rẻ nhiều rồi nên cứ thoải mái mà dùng đi, hư mua ổ mới.
Còn đọc thì không ảnh hưởng gì đâu.

Sửa lần cuối:

5Characters

Rìu Sắt
TBW - Tera Byte Written , tức là chỉ tính ghi, mình đang suy luận là đọc không ảnh hưởng đến tuổi thọ của SSD.
HDD thì dù ghi hay đọc thì bản thân nó là cơ học thì lúc nào cũng quay.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chính xác TBW - Tera Byte Written. TWB chỉ để tính Bảo hành.
TBW mà nhà sản xuất công bố cũng bao gồm cả dung lượng đọc+ghi.

Còn nói tuổi thọ SSD thì phụ thuộc trên tổng dung lượng cả đọc + ghi, không phải chỉ là TWB.
Ngoài ra 1 yếu tố ảnh hưởng lớn đến tuổi thọ SSD là số lần truy xuất SSD không kề là truy xuất để đọc hay để ghi.

Rạch ròi là vậy - Có thể khẳng định 100% là tác vụ đọc, upload (có đọc mới up được) là những yếu tố làm ảnh hưởng tới tuổi thọ SSD.
Tuy nhiên nó có làm hư SSD trước thời gian BH (hay hết TBW) không thì HÊN - XUI. Và trùng hợp vậy có được BH không cũng hên - xui.
Nếu bạn có nhu cầu thì cứ xài thoải mái đi, lỡ hư thì gửi BH, không đc BH thì thay SSD mới.
Mình xài cả vài chục SSD từ Sata đến MVNE toàn mua online chả quan tâm gì đến bảo hành cả.
Nếu rủi, chờ được BH chắc đến rằm Tây.

Sửa lần cuối:

zxcduc

Búa Đá Đôi
TBW chỉ tính dung lượng ghi thôi chứ bạn. Còn đọc bao nhiêu thì có ảnh hưởng gì đến tuổi tho đâu.

Hamano Kaito

Moderator
SSD khi quá trình ghi nhiều dung lượng vào Đĩa sẽ dễ gây ra tình trạng là mau die (Die nhưng đọc được data nhưng ko thể truy xuất data). Thường thì SSD chỉ tính ghi là chính còn đọc thì ít ảnh hưởng hơn
Vì sau !? Vì khi đọc <vẫn sẽ có 1 phần là ghi, ghi ở đây là ghi bản tạm, ghi 1 phần nào đó để lưu trữ để nhớ đã đọc cái gì> cho nên suy ra đọc ko ảnh hưởng lớn (vẫn có ảnh hưởng đến SSD nhưng rất nhỏ ko đáng kể).
-----------
P/s: Nghe phong phanh rằng SAMSUNG đang phát triển SSD ko bao giờ DIE !

5Characters

Rìu Sắt

Ok tks bạn, chờ hên xui

5Characters

Rìu Sắt
Cảm ơn bạn, mình hiểu rồi ^^

MocLove

Rìu Sắt
SSD ko bao giờ die chắc giá mắc dữ nhỉ ?

SUNgo35

Búa Gỗ
SSD giờ cũng rẻ rồi mà bác, loại vừa giá như adata hay kingston cũng ổn, cao hơn tí có sam với intel. Khi mua nhớ chọn chỗ uy tín để được bảo hành hậu mãi. SSD bác nhớ ghi dữ liệu tối đa 80-90% thôi, hơn nữa thì nó chậm. Với lưu ý đừng bao giờ dùng mấy cái phần mềm chống phân mảnh

Hamano Kaito

Moderator

Phần mềm chống phân mảnh bây giờ nó có tính năng TRIM dành cho SSD hết rồi. Bạn ko cần phải lo lắng về điều này
Nhà phát triển phần mềm họ đã đi trước ta khá lâu rồi, từ cái thời SSD chưa thịnh hành thì họ đã tính trước rồi

ducminh192

Gà con
đồ điện tử thì ko có gì bền mãi mãi cả bác ạ , độ bền sẽ giảm theo thời gian sử dụng bác ạ