This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Update lên win 11 bị ẩn partition

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Tình hình là sau khi update lên Win 11 qua Windows update thì máy mình bị ẩn mất 2 ổ (tạm gọi là ổ E và F). Dùng MiniTool Partition Wizard mở thì vẫn thấy nhưng không làm sao cho hiện lại được (set active ổ này thì mất active ổ kia; change letter cũng không được). Không biết có bạn nào gặp trường hợp như vậy không và có thể cho mình xin giải pháp (Mình đã dùng cả win PE để fix nhưng vẫn không được). Thanks !
PS: ̉Đã xử lí ngon lành sau khi convert disk sang GPT. Hai cái ổ láo toét kia đã quay trở lại với gia đình

P

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đã vào Disk Management (công cụ của chính Windows) để Change Drive Letter chưa ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nhưng cái chính là ở #1 windows nó nhận dạng disk 1 chỉ duy nhất 1 part thì lấy đâu mà gán thêm ký tự

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Bác thử dùng Minitool đổi chuẩn ổ sang GPT và restart lại máy xem sao!
Không đủ dung lượng trống để convert nên bỏ rồi bạn
Bro nhìn ảnh chụp thì thấy, nó có hiện các ổ khác trong Disk Management đâu

nguyenvudoan

Búa Gỗ
Win 11 chỉ hỗ trợ chuẩn boot UEFI thôi nên ổ cứng phải được định dạng theo chuẩn GPT. Ở dây ổ Disk 2 của bạn đang được định dạng MBR (chuẩn boot lagacy) nên Disk 2 bị ẩn. Bạn cần chuyển Disk 2 sang định dạng GPT là sẽ được.
Để chuyển sang GPT:
1. Bạn cần Sao lưu dữ liệu để tránh mất dữ liệu ngoài ý muốn (Mặc dù dùng MiniTool Partition Wizard để chuyển sang GPT sẽ không bị mất dữ liệu nhưng cũng phải sao lưu để đề phòng sự cố ngoài ý muốn).
2. Bạn mở MiniTool Partition Wizard => chọn Disk 2 (chọn nguyên disk 2 chứ không phải chọn partition của disk 2 nhé) rồi chọn convert to GPT => OK => Apply => Ok đợi nó chuyển hoàn tất.
3. Khởi động lại máy rồi hưởng thành quả nhé.
Chú ý: Chuẩn boot UEFI không set active cho ổ cứng. (chuẩn lagacy thì phải set actve cho ổ cài win)

Chúc bạn thành công nhé.

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
W11 vẫn cài theo legacy/MBR dc nha bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Disk DATA thì ở dạng nào cũng chạy được trên nền win UEFI đó bạn .
DATA disk dù ở MBR hay GPT thì windows uefi đều truy cập được hết

Ảnh dưới là tôi đang chạy win11

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Thì do bên trên bạn nói w11 chỉ hỗ trợ chuẩn uefi nên mình mới trả lời như vậy.
Bạn dã thử rồi thì ổ MBR của bạn bị ẩn hết cả ổ luôn hay sao? Như bạn chủ thread thì nó chỉ bị ẩn 2 partition Work&music và Other thôi, còn partition setup vẫn hiện đó.

Mình cũng nói bạn ấy thử convert sang GPT nhưng có vẻ ko muốn thử nên thôi chứ sao giờ.

Như bác chủ thớt đã edit thì đã tự giải quyết bằng cách về lại Win 10.
Bác có thể mở lại Minitool kiểm tra lại chuẩn của ổ 2, nếu nó vẫn ở MBR thì hãy convert thành chuẩn GPT theo cách của bác nguyenvudoan đã hướng dẫn, như vậy sau này dù có lên Win 11 thì cũng sẽ không còn dính tình trạng này nữa, vì 2 ổ cùng chuẩn thì kiểu gì nó cũng nhận! Chúc bác may mắn!

nguyenvudoan

Búa Gỗ
Ý mình là nếu bạn cài bình thường thì win11 chỉ hỗ trợ chuẩn UEFI còn muốn cài trên chuẩn lagacy thì phài có thủ thuật can thiệp vào file ISO hoặc registry vì chuẩn bảo mật win 11 nó yêu cầu cao.
Khi mình thử thì bị ẩn hết cả disk luôn. Nhìn hình diskmanagement thì theo minh tác giả bị ẩn hết chứ không hẳn bị 2 phân vùng đâu.

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Cảm ơn các bạn tư vấn. Thực ra vẫn 2 ổ này nhưng case cũ mình dùng thì up lên win 11 không hề phát sinh vấn đề nêu trên (vẫn đầy đủ ổ̀). Chuyển lắp sang case khác mới nảy sinh vấn đề (Chỉ khác là ở case cũ mình cài mới, case này update từ win 10). Còn về việc convert disk sang GPT thì như mình đã nói ở trên, Minitool nó yêu cầu dung lượng trống không đủ cho việc convert nên không làm được.
Convert MBR sang GPT thì liên quan gì đến dung lượng bạn.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Cũng lạ nhỉ, nếu bạn vẫn muốn làm thì resize partition Dsetup) kéo nó từ cạnh trái qua bên phải để nó thừa ra 1 phân vùng unallocated (để khoảng mấy trăm MB) rồi thử lại xem, Nhưng mà nếu ko quan trọng hoặc bạn về lại win 10 thì ko thử cũng dc.