Nhờ tư vấn - Tư vấn rap máy server và phần mềm backup dữ liệu? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tư vấn rap máy server và phần mềm backup dữ liệu?

bluebird

Gà con
Tiện đây bác nào thông thạo cho em hỏi luôn muốn mua ổ cứng lưu trữ phim (ổ 3.5) thì chọn loại nào phù hợp? Nhu cầu của em là lưu phim trong máy tính còn xem từ TV (TV cắm mạng LAN với máy tính rồi, xem thẳng phim trong máy được).
Đọc ghi ít thì bác dùng ổ western loại green cho rẻ;

kai210

Gà con
Xin phép ad mod cho em nhờ anh em diễn đàn tí.
Em đang có nhu cầu rap con server cấu hình đủ để cài được 50 con máy ảo Vmware dùng để treo web upload sản phẩm nhẹ nhàng cũng ko có gì nặng lề lắm vì hiện tại em đang dùng vps cấu hình ram 1G cũng đã thoải mái rồi, tham khảo được bên Hoàng Hà PC tư vấn cho cấu hình chi tiết như ảnh bên dưới.
Các bác tư vấn giúp em:

1. Như thế đã ổn chưa, em lắp treo 24/24 tại văn phòng.
2. Nên mua new hay like new cho tiết kiệm?
3. Nên mua ở đâu, bác nào biết chỗ uy tín giá đẹp chỉ em với ạ.
4. Với nhu cầu của em thì nên xài phần mềm backup nào là hợp lí?
Em cám ơn các bác đã đọc bài của em nhé.

SSD chuyên dụng dùng cho Server khác với SSD dùng cho máy tính cá nhân nhé. Đừng ham rẻ mà hối hận không kịp =))). Trong nghề thấy đầy tấm gương các chú tham rẻ mua ổ SSD thường về chạy cho Server, nhưng chỉ được vài tháng là khóc. Nhất là với thằng nào truy xuất đọc ghi liên tục. Chi phí về giá thì Chạy ổ SAS 10k - 15k RPM cũng ổn rồi.

kai210

Gà con
Em thật! Bác muốn server mà lại lên kế hoạch dựng một con PC cải tiến thế này! Thà bác bỏ xèng ra mua một con máy hãng sẵn đi, không quá tiền so với chi phí bác bỏ ra đâu.

Điểm khác nhau giữa mainboard của server và PC thì nhiều, nhưng em chú ý nhiều nhất tới các kênh vào/ra (I/O). Ngay từ thời Pentium/Pentium II, để quản lý vào/ra, có hãng mainboard đã dùng riêng một CPU 486.
Vài điểm cần chú ý, dù chưa biết mục đích sử dụng máy của bác:
- CPU theo em đời E5 v4 cũng được, giá hiện nay cũng chát phết. Nhưng nên làm dual CPU.
- RAM của bác 16 GB rất, rất không đủ. Bác cứ tính trung bình mỗi thread (lõi CPU trong đánh giá của MS Windows) cấp 2 GB RAM đi. 50 máy ảo của bác, mỗi máy tài nguyên RAM chỉ 2 GB thì bác cũng đã tốn vào đó 100 GB rồi.
- Đĩa cứng: tùy tâm, nhưng nên làm RAID. Tiết kiệm thì RAID 10 (Nhiều RAID1 [đôi, gương của nhau] nối với nhau), an toàn thì RAID5.
- Card màn hình có thể không cần quá xịn, nếu bác không định dùng xử lý bằng GPU. Nếu có, ngoài card màn hình tốt, bác phải để ý tới nguồn và làm mát.
- Nguồn: nên là nguồn server.
- Làm mát: vì máy của bác chạy 24/24, khâu làm mát cực kỳ quan trọng.

Điểm qua các mục trên bác thấy là nên kiếm một con server thực thụ, RAM nhiều một chút. Đồ 2hand cũng được (ở VN cái gọi là mới cũng chỉ đồ này) nhưng đòi bảo hành nghiêm chỉnh.
Dân IT có khác, em IT tuột xích nên thấy chuẩn :D

duyrapper255

Búa Gỗ
Simplivity là dành cho các doanh nghiệp lớn.
Nimble dành cho các doanh nghiệp nhỏ hơn
Hiệu suất dữ liệu của HPE SimpliVity cho phép thực hiện backup thường xuyên hơn để bảo vệ dữ liệu gần như liên tục, hỗ trợ khoảng thời gian duy trì dữ liệu dài hơn và tốc độ khôi phục nhanh hơn. Với HPE SimpliVity, các VM với kích thước hàng terabyte có thể được sao lưu và khôi phục trong vòng không đầy một phút.
Chức năng bảo vệ dữ liệu của HPE SimpliVity có hiệu quả rất cao nhờ tính năng chống trùng lặp dữ liệu trực tiếp (Inline Deduplication), nén dữ liệu, và tối ưu hóa toàn bộ dữ liệu ngay từ đầu cũng như trong tất cả các giai đoạn của vòng đời dữ liệu (sản xuất, sao lưu, lưu trữ ở xa và lưu trữ dài hạn). Bằng cách nâng cao hiệu suất ngay từ địa điểm ban đầu, giải pháp có thể bảo toàn được dung lượng và giảm đáng kể I/O ổ đĩa và lưu lượng mạng, qua đó tăng tốc độ nhân bản dữ liệu và tính di động của tải công việc. Nhờ có Nền tảng ảo hóa dữ liệu và hiệu suất lưu trữ của HPE SimpliVity, mỗi tác vụ viết dữ liệu của VM được chia thành 8000 object và được ấn định một con trỏ dữ liệu đặc tả. Khi dữ liệu được viết vào đĩa, nó được đánh dấu là CHỈ ĐỌC (READ ONLY) chừng nào mà nó còn được gắn một con trỏ dữ liệu đặc tả. Khi chúng ta tạo ra một bản sao dữ liệu HPE SimpliVity, một bản copy đầy đủ của toàn bộ con trỏ dữ liệu đặc tả dành cho VM đó, tại thời điểm đó, được tạo ra dưới dạng một bản sao backup. Điều đó về cơ bản sẽ khóa tất cả các object dữ liệu ở trạng thái CHỈ ĐỌC trên ổ đĩa, và các tác vụ viết dữ liệu mới vào VM được bổ sung vào ca-ta-lô dữ liệu đặc tả của VM đó. Nếu mã độc tống tiền lây nhiễm VM và mã hóa toàn bộ dữ liệu của VM đó, thì nó cần phải viết 8000 object dữ liệu được mã hóa mới, nhưng vẫn không thể chạm tới image backup bởi vì các object đó bị khóa dưới dạng CHỈ ĐỌC. Khách hàng có thể nhanh chóng khôi phục lại VM từ bản sao của HPE SimpliVity về trạng thái trước đây khi hoạt động backup được thực hiện. Vụ tấn công bằng mã độc tống tiền đó có thể được hóa giải và khách hàng có thể khôi phục lại hoạt động kinh doanh trong vòng vài phút, trong khi hoàn toàn không bị lây nhiễm.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đang có giải pháp sao lưu, phục hồi dữ liệu hết hợp giữa HPE và Veeam tên là HPE Nimble Storage - Veeam nè bác. Em đang tham khảo. Đọc thông tin thì là, với khả năng tích hợp Veeam vào trong các bản sao dữ liệu (snapshots) của HPE Nimble Storage, việc sao lưu dữ liệu được thực hiện với tốc độ cao, đơn giản hơn và được tự động hóa, đồng thời, những dữ liệu cần thiết sẽ được khôi phục một cách tức thời với RPO được cải thiện không gây ảnh hưởng gì tới hiệu năng.

Bác có cao kiến gì ko ạ?
Tìm mãi không thấy giá của nó đâu cả :( chi phí vận hành nó không biết thế nào nhưng mình đang quan tâm đây. Còn thấy sơ thì nó dùng SSD, với SSD thì tốc độ nhanh cực kỳ và với tốc độ cở đó chắc cần card mạng 10Gigabit cho con server của bác.

Đi dạo 1 vòng Google thì thấy những bài viết như ở trang 2 đến trang 3 (trên bài của tôi) thôi

Sửa lần cuối:

gotiengviet

Búa Đá
1. Như thế đã ổn chưa, em lắp treo 24/24 tại văn phòng.
2. Nên mua new hay like new cho tiết kiệm?
3. Nên mua ở đâu, bác nào biết chỗ uy tín giá đẹp chỉ em với ạ.
4. Với nhu cầu của em thì nên xài phần mềm backup nào là hợp lí?
Em cám ơn các bác đã đọc bài của em nhé.

1. Như thế ổn rồi so với nhu cầu của bạn (với cấu hình này, không nên ảo hoá VMWare, nên thử docker)
2. Cái đó tuỳ kinh tế và khả năng tìm nguồn hàng của bạn, nếu có like new thì quất cho tiết kiệm
3. Máy chủ cũng là cái PC thôi, chỗ nào bán PC đều có thể bán Server cả, không cần câu lệ quá, miễn sao thoả mãn cấu hình + giá cả.
4. Riêng phần bách up VPS/Server bạn xem bài này:
Mã:
https://upforshare.com/rclone-auto-backup-server/
Bổ sung: Nghe bạn nói là lắp ở văn phòng không biết là văn phòng công ty của bạn hay nơi bạn đang làm việc, tuy nhiên chú ý vấn đề "tính pháp lý" nhé, nuôi 1 con máy chủ 24/24 tốn kém không ít nguồn lực đâu :)

gotiengviet

Búa Đá
Hiện tại vn-zoom cũng cần tìm hiểu về vấn đề liên quan tới backup dữ liệu cho server. Đang bị kẻ xấu gây rối liên tục, stick lên một thời gian để anh em trong nghề cùng thảo luận.
Vụ backup Admin cứ dùng rclone như trong bài này:
Mã:
https://upforshare.com/rclone-auto-backup-server/
Về khoản acc Cloud High Storage hay Unlimited cứ kêu mấy mod nhà mình :)
Hiện tại đang thấy vn-z dùng gói Business Site của bên antiddos.vn, như thế chắc ổn áp rồi ad ạ