This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn nâng cấp laptop Asus K501LB I5-5200u

nayano

Búa Gỗ
Tình hình là dạo này con máy em xuống cấp quá, hồi trước chơi giả lập vẫn ok lắm, mà gần đây là cứ giựt giựt, chơi liên mình thì fps thấp cực, mà em cảm giác nó cũng lag thật TvT. Em tính làm thêm con ram 4g + ổ ssd, nhưng chưa biết cái nào ngon bổ rẻ, mong mn tư vấn giúp em. Em cám ơn ạ.

Thông tin máy: Asus K501LB I5-5200U, 4GB/1TB/VGA2GB/Win10

Hieu HiHi

Gà con
chào bạn!
ram 4g thì pc3-1600 cùng loại là được
còn ổ SSD thì có các hãng như WD GREEN, kingspec, hoặc thương hiệu hơn nữa là samsung evo, giá ổ cứng ssd bh khá ổn.
nếu vẫn còn phân vân bạn nên đến các cơ sở uy tín để được tư vấn và bảo hành tốt nhất
suachualaptop24h. com

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Bạn mua combo Ram + Ổ SSD trên memmoryzone rồi về lắp vào là sẽ nhanh lại, hoặc nếu không đủ kỹ năng để tháo lắp máy, có thể mang máy đến các trung tâm sửa chữa nhờ họ vệ sinh máy, quạt , bôi tản nhiệt cpu kèm lắp đặt Ram và SSD vào luôn.

nayano

Búa Gỗ
Em tính tự thay ở nhà luôn, sợ ra tiệm gặp dân lao nhao lãi bị luộc mất phụ kiện hic

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Trên Youtube có hướng nâng cấp máy Asus K501 bạn có thể xem và làm the. Tự mình làm cũng thú vị nếu bạn mua hàng online, còn mua tại cửa hàng thì họ sẽ lắp tại bàn cho bạn và chuyển Hệ điều hành từ ổ cũ sang SSD cho bạn free.
Mình cũng nghĩ bạn mua ở memoryzone hoặc ở cửa hàng nào bạn thấy tin cậy.
Ram kingtong DDR3L 1600 : 490K
SSD 250Gb cổng M2 samsung hoặc western digital blue : giá <1tr1.
SSD Samsung NVMe PM981 M.2 PCIe Gen3 x4 256GB MZVLB256HAHQ
SSD Western Digital Blue 3D-NAND M.2 2280 SATA III 250GB WDS250G2B0B
Hướng dẫn tháo lắp:

Sửa lần cuối:

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Em tính tự thay ở nhà luôn, sợ ra tiệm gặp dân lao nhao lãi bị luộc mất phụ kiện hic
- Nói thật: Tự thay RAM với SSD cực dễ ! (nên làm thêm Caddy Bay vừa SSD vừa HĐ1TB)
=> Bạn tự mua Linh kiện về lắp là OK !
RAM thì chọn Kingston thì ổn, giá mềm hơn thì dung của Đài Loan: TeamGroup ...vv !
SSD thì cứ chọn Samsung nhé - đừng ham mấy con rẻ làm gì !

ntquyet247

Rìu Vàng
Ram 4GB PC3L 1600 giá khoảng 300-350k!
SSD 256Gb giá tầm 7-900k tùy loại!
Cần thì caddy bay giá 150k nữa!

vinhkm6

Rìu Bạc
Ngon thì ko có rẻ đâu???
Nâng con ram với kiếm con m2 sam 970 pro chạy như ngựa hoang luông???

prochimen

Búa Đá

Mình đang dùng có ssd lởm đây, dùng được 2 năm rồi mà chạy toàn cỡ chục tiếng ngày, vẫn phà phà chạy. Sam được cái là tốc độ cao thôi, mà nhu cầu ông này không cần cao như thế, làm mấy con 120GB tầm 400k là ổn rồi, bao mượt.

Ông theard vệ sinh máy với tra keo tản nhiệt chưa vậy???

rokape

Búa Gỗ Đôi
Nâng 1 thanh ram 4G , kèm làm thêm 1 em ssd 256G là tha hồ chạy.

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
bạn nên mở rộng RAM với một thương hiệu tốt

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Gắn thêm 1 thanh ram 4G hoặc mua luôn 2 thanhRam kingston 8G bus 1600 và thêm con SSD Samsung 512G Sata 3 là chay cực kỳ mướt luôn,máy em Dell 5547 i7 nâng cấp lên y vậy chạy rất mượt luôn.

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em đã bỏ ra 2000k để nâng cấp nó

jimmybui

Búa Đá
SSD thì tùy nhu cầu và túi tiền của bạn rẻ mà ok thì có WD green/blue, dư giả thì chơi con Sam,...

Ram thì nếu chưa có nhiều nâng 1 con 8G (bỏ hẳn con 4Gb cũ luôn) để đảm bảo không có lỗi linh tinh gì phát sinh nếu 2 hiệu khác nhau (có người bị giảm hiệu năng khi ráp 2 hiệu khác rồi nha, tùy độ may mắn thôi). Dư nhiều quất 2 con 8Gb, mở nhiều ứng dụng cho sướng khỏi phải tắt.

Bác thử tham khảo các dòng SSD của bên em nhé, đang có hãng lexar giá phải chăng mà cũng tốt đó ạ.

Bạn nên nâng thêm 4 GB nữa bạn nhé. Còn SSD thì bạn không nên giá rẻ. Nên mua samsung là tốt nhất bạn nhé