Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn mua cổng chuyển để cắm 2 màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn mua cổng chuyển để cắm 2 màn hình

zero51

Gà con
Chào các bác,

Tình hình là em được công ty cấp 1 PC và 2 màn hình. Tuy nhiên đang gặp một vấn đề như sau:
  • PC chỉ có 1 cổng VGA và 1 cổng HMDI.
  • Màn hình thì có 3 cổng VGA, HDMI và DP. Trong đó HDMI và DP thì hỗ trợ tần số quét đến 100Ghz còn cổng VGA chỉ đến 75Ghz.
Nếu hiện tại e cắm 1 màn cổng VGA và 1 màn cổng HDMI thì 2 màn bị lệch tần số quét.
Em đang tính 2 phương án.
1. Dùng cổng chuyển VGA to HDMI và dùng dây HDMI cắm 1 màn, 1 màn thì dùng cổng HDMI bình thường ( nhưng phương án này em đang không rõ nếu dùng cổng chuyển như vậy thì tần số quét có giữ được 100 Ghz không hay chỉ dc 75 Ghz vì đầu cắm vào cuối cùng ở PC vẫn là VGA.
2. Mua cổng chia từ 1 đầu HDMI thành 2 đầu HDMI.
Nhờ các bác tư vấn giúp em phương án nào thì đảm bảo được 2 màn đều giữ dc tần số quét tối đa 100 Ghz với ạ.
Tks các bác.

malemkhoang

Rìu Chiến
Tần số quét phụ thuộc vào cổng: VGA là 75, HDMI là 100. Không có cách gì để nâng VGA lên 100 được.
Tôi quan tâm ở độ phân giải (DPI). Nếu cắm 2 màn vào mà có cùng độ phân giải là may. Ngược lại, phải điều chỉnh độ phân giải mới là vấn đề.​

zero51

Gà con
Tần số quét phụ thuộc vào cổng: VGA là 75, HDMI là 100. Không có cách gì để nâng VGA lên 100 được.
Tôi quan tâm ở độ phân giải (DPI). Nếu cắm 2 màn vào mà có cùng độ phân giải là may. Ngược lại, phải điều chỉnh độ phân giải mới là vấn đề.​
Màn của e FullHD thôi nên không bị vấn đề gì bác ạ. Em đang dùng 2 màn FullHD bt, chỉ bị vụ tần số quét thôi ạ.
Thôi đành dùng 1 con 100Hz và 1 con 75Hz vậy ạ

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có tính đến vụ thêm cây VGA không.

luvbe3

Rìu Sắt
làm con gtx 730 or 710 là bẹt nhè r bác.. đơn giản ổn định

trieudai

Búa Gỗ Đôi
LAPTOP MÌNH ACER ASPIRE S3 mỗi khi khởi động lên là cứ hiện bảng " Windown help & suport" tắt đi là tư bật lại, mình sử dụng windown 8.1, nhưng cài windown 7 vẫn vậy, còn cài windown 10 là cứ tự bật explore vô số tab. Tuy nhiên, nếu mình bấm phím "Fn" là hết.
Xin hỏi máy mình bị gì vậy và làm sao hết?