Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn cấu hình máy tính chơi game | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn cấu hình máy tính chơi game

Hoang Thien

Gà con
Cấu hình máy của em thế này :
Main Msi B365M-VDH
Cpu Core i5-9400F
Ram Corsair 8gb/2666 x2
PSU Cooler Master Silent Pro 500w 80plus
Ssd m2 Western 240g + ssd 500 coloful sata3
Card colorful GTX 1060 3GB
Nhưng trong lúc chơi game thì CPU chỉ lên tầm 50 hơn 50% còn card thì lúc nào cũng trên 90%
Vậy có phải bị nghẽn không ??
Ae tư vấn dùm e nếu nâng card thì nên chọn
-1660Ti mới
hay là 1070 cũ ạ !!
Xin chân thành cảm ơn ạ !

Hamano Kaito

Moderator
PUPG đồ họa tuy không quá cao nhưng bản đồ quá rộng. Nhiều thứ phải tải nên GPU của bạn load cao là bình thường. CPU thì nhàn rỗi nhưng GPU thì phải làm việc cật lực
Những hiệu ứng như thời tiết, len màu,........ sẽ ảnh hưởng rất nặng đến GPU

Hoang Thien

Gà con
PUPG đồ họa tuy không quá cao nhưng bản đồ quá rộng. Nhiều thứ phải tải nên GPU của bạn load cao là bình thường. CPU thì nhàn rỗi nhưng GPU thì phải làm việc cật lực
Những hiệu ứng như thời tiết, len màu,........ sẽ ảnh hưởng rất nặng đến GPU
vậy theo a con 1660Ti giá tầm 7tr và 1 con 1070 Cũ...e chưa xem giá, nhưng nghe nói cũng tầm 6tr thì con nào ổn hơn vậy a ??
E nghe nhiều người chê con 1660Ti quá !

Hamano Kaito

Moderator
Bên mãn phần cứng mình ko rành lắm. Mình chỉ am hiểu về phần mềm sơ sơ thôi
Còn về việc đưa ra ý kiến nên chọn card nào, thì đành chờ các bạn chuyên bên mãn phần cứng trả lời vậy.

truelie

Búa Gỗ Đôi
Cấu hình yêu cầu game này:
PUBG recommended system requirements
Minimum settings are never the ideal way to play a game, and PUBG is no exception. Here's the kind of hardware we'd actually recommend playing Battlegrounds on.
Processor: AMD Ryzen 5-1600 / Intel Core i5-7600K
Memory: 8 GB RAM
Graphics: Nvidia GTX 1060 6GB or better

Gtx 1060 3gb mới ngấp nghé cấu hình đề nghị thôi bro...có điều kiện nâng lên nữa đi bác hihi
Càng cao càng tốt, mượt mà mới phê

vomitri

Rìu Chiến Chấm
PUBG thì từ 1060 6Gb đổ lên.

truelie

Búa Gỗ Đôi
Games thì mình thiên về gtx 1070 hơn...
Gtx 1060 6gb chỉ ở mức requirement thôi, muốn chiến PUBG với monitor 144Hz thì phải từ gtx 1070 đổ lên

Hoang Thien

Gà con
Nói chung Stream High thì ra Video vẫn 60fps 1080 bình thường ạ.
Không giật lag gì cả.
E chỉ muốn hỏi là tình trạng vậy, có bị nghẽn không ?
Và e đang phân vân 1660Ti và 1070 ...không biết nên xúc con nào

Hamano Kaito

Moderator
Không giật lag gì cả.

Bạn Stream video và còn bật đồ họa game cao thì load như vậy là bình thường bạn. Chỉ có điều con GPU của bạn nó có vẻ yếu so với con game đó. Vì phải vật lộn chạy game, còn phải vật lộn để Stream Video nữa.
Theo như ý bạn bên trên thì nên dùng con 1070 đấy. Và không phải game nào cũng chạy CPU cao hết đâu bạn

truelie

Búa Gỗ Đôi
Cái này không phải là nghẽn được mà là card hơi đuối nên lúc nào cũng load trên 90%, cpu thì nhàn nhả...Games chủ yếu phụ thuộc gpu nên nghẽn hay thắt cổ chai là khi vga mạnh mà cpu không hổ trợ kịp làm gpu không phát huy hết sức mạnh của nó (cpu hầu như lúc nào cũng full load mà gpu chỉ load 60-70% mà thôi)

anhduy012

Gà con
Không giật lag gì cả.

Chưa xài nhưng mình thấy con 1660Ti bị chê khá nhiều và cá nhân xem bench cũng nhận thấy con này khá là nửa nạc nửa mỡ.

FixAttrb

Búa Gỗ
Bạn nên dành tiền để mua con RTX 2060 hơn ạ. Con GTX 1660 Ti mình đã dung và pass lại vì nó nửa nạc nửa mỡ. Còn GTX 1070 cũ thì thôi ạ...

fuzy7

Búa Gỗ Đôi
Nhận xét: Với nhu cầu Stream PUBG thì yêu cầu đối với cả CPU và VGA đều rất lớn (tức là nhu cầu của bạn lớn chứ k đơn giản). Hiện bạn đang dùng 9400f chỉ là bình thường đủ dùng, chứ k phải thừa (đừng tưởng bạn chỉ thấy nó chạy 40-50% là rất thừa) vì bạn có thể tưởng tượng như thế này: con CPU nó phải vẽ trước, sau đó VGA mới chạy theo tô màu, và ngoài việc vẽ ra CPU nó còn phải lo nhiều chuyện khác nữa (chuyện Stream và các tác vụ ngoài), nên con chíp của bạn nó k mạnh đến thừa đâu. Thứ 2 là việc VGA (hay GPU) chạy trên 90%. Đa phần các GPU khi chạy game đều chạy trên 90% cả, có cái là chạy ở xung nhịp nào, và bạn có khóa v-sync (đồng bộ tốc độ quét của màn hình) hay không. Nhưng đúng là con GPU của bạn thì nó đang chạy hết sức thật, và mình cũng trả lời luôn việc máy của bạn có nghẽn hay không, đó là không nghẽn gì cả. Dù bạn nâng cấp con GPU thì khả năng nó cũng chạy trên 90% mà thôi.
Tư vấn: 1660Ti mới hay 1070 cũ? không có gì phải suy nghĩ cả, 1660Ti hơn rõ ràng, nếu là 1070Ti thì còn cần phải cân nhắc chút. Các dòng card này đều là cao cấp và có mức tỏa nhiệt lớn. Hãy chú ý tới hệ thống tản nhiện của bạn nếu không sẽ phải đăng 1 câu hỏi nữa: vì sao nhiệt độ VGA chơi game lúc nào cũng 8x độ