Chia sẻ  Tổng hợp các extension cần thiết cho Firefox và tại sao lại là Firefox?

statistics

Bạn muốn truy cập Internet? Thì bạn cần trình duyệt web. Hiện nay, có rất nhiều trình duyệt web phổ biến ra đời, mỗi trình duyệt có những ưu điểm riêng để thuyết phục người dùng chọn họ. Tuy nhiên, mình thấy có chủ yếu 2 nền tảng lớn nhất là Chromium và Mozilla Firefox.
Mỗi nền tảng sẽ có rất nhiều trình duyệt khác sử dụng nền tảng đó để phát triển. Ví dụ Chrome, Cốc Cốc, Edge Chromium,... Hoặc là Firefox ( cáo lửa ) và WaterFox ( cáo nước ),..
Nên để dễ dàng, mình sẽ đánh giá theo 2 trình duyệt ở hai cực đối lập và trên quan điểm của mình về 2 trình duyệt này. Và trả lời: "Tại sao lại là Firefox?"

Chrome
+ Ưu điểm:
  • Nền tảng của Google.
  • Rất nhiều extension hữu ích.
  • Sync rất tốt.
  • ...
+ Nhược điểm:
  • Ăn RAM ( vấn đề này thì hiện tại RAM dư dả lắm rồi ).
  • Thu thập thông tin người dùng.
  • Password lưu trên trình duyệt có thể được xem dễ dàng bởi người khác, có thể bị đánh cắp trong vòng 5s.

Firefox
+ Ưu điểm:
  • Không thu thập thông tin người dùng. Mình thấy Firefox rất đề cao về quyền riêng tư của người dùng.
  • Có Master Password để bảo vệ mật khẩu đã lưu trong máy bạn. Nó tương tự như Lastpass, 1Password,.. nhưng ở mức độ cơ bản thôi, không chuyên được.
  • Sync rất tốt.
  • .....
+ Nhược điểm:
  • Lâu lâu nó hơi lag một tý, chẳng hiểu tại sao.
  • Bookmark không tiện như Chrome.
  • Extension không đa dạng như Chrome, một số extension cần thiết thì bên Firefox không có.
  • Hoạt động ổn định, nhanh.
Trên là bức tranh tổng quát để dễ nhìn và so sánh 2 nền tảng. Mình đã đi lựa chọn khá nhiều trình duyệt để làm trình duyệt mặc định. Với các tiêu chí sau:
  • Có kho extension khổng lồ, muốn gì cũng có.
  • Có tính năng đồng bộ hoá lịch sử, bookmark, setting trình duyệt.
  • Trình duyệt phải đề cao tính riêng tư của người dùng. Phải xem người dùng là trên hết.
Trong quá trình chọn lọc mình chọn ra 2 ứng cử viên để thay thế cho Chrome: Brave, Firefox. Với Brave mình cảm thấy nó là một sự lựa chọn tối ưu để thay thế Chrome, nó có đầy đủ những yêu cầu trên trừ Sync. Mình có tìm hiểu trên trang Brave rồi, nhưng không thể làm theo được, mình đã tìm nát cái Setting nhưng vẫn chào thua.
Sau đó, mình cân nhắc qua Firefox, Firefox cũng có gần như tất cả các yêu cầu ngoại trừ kho extension không phong phú như Chrome được. Tuy nhiên, mình đã chấp nhận việc đó, vì với mình các extesion hãng lớn thì đều có, chỉ những extension nhỏ nhỏ như thông báo có gmail mới ( chính chủ Google ),... là không. Cái quan trọng vẫn là Riêng tưSync.
Vậy là đã trả lời xong câu hỏi "Tại sao lại là Firefox". Có hai ý chính là Riêng tư và Sync.

Phần này mình sẽ tổng hợp các link extension cần thiết cho một người dùng cơ bản: Xem youtube, đọc báo, nghe nhạc, lướt Facebook,...

1. LastPass - Trình quản lý mật khẩu.
Mình đánh giá rất cao Lastpass vì nó thật sự miễn phí, bạn có thể lưu bất kì mật khẩu nào và bạn chỉ cần nhớ một mật khẩu duy nhất. Lastpass có tính năng đồng bộ, bạn có thể đồng bộ giữa 2 PC khác nhau. Và một tính năng đặc biệt, mà mình yêu thích Lastpass hơn bất kì trình ghi nhớ mật khẩu nào khác, đó là tính năng sử dụng Google Auth để login.
Bạn cần cài đặt Lastpass với Google Auth ( bắt buộc phải là Google Auth mới được ). Bạn đăng nhập ( đừng tick vào Remember Master Password, nói chung để mặc định ). Vậy là hoàn thành. Mỗi khi bạn mở trình duyệt, nó sẽ hỏi mã đăng nhập ở Google Auth. Bạn sẽ tránh việc nhập đi nhập lại Master Password dài ngoằng và cũng như người khác mượn máy bạn thì người ta cũng không thể sử dụng LastPass để truy cập trái phép.

Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/lastpass-password-manager/?src=featured

2. Ublock Origin - Tiện ích chặn quảng cáo nhẹ nhàng hiệu quả .
Bạn có thể chặn quảng cáo nhiều trang web trong đó có cả Youtube, và đặc biệt hoạt động nhẹ nhàng và hiệu quả.
Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/ublock-origin/?src=featured

3. Video DownloadHelper - Download Video từ trang web bất kì
Công cụ sẽ giúp bạn download video từ nhiều trang web khác nhau. Nó thật sự khá mạnh, bạn cứ thử xem.

Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/video-downloadhelper/?src=featured

4. Google Translate
Mình không dùng trình duyệt của Google nhưng cái gì thật sự tốt thì mình dùng thôi.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/to-google-translate/?src=featured

4 cái trên là người dùng bình thường đã đủ, đã được Firefox xác minh, nên bạn hoàn toàn có thể yên tâm cấp quyền. Sau đây là danh sách các Extension bổ sung.

5. Gesturefy điều hướng chuột ( mình chẳng biết nói nó thế nào )
Bạn có thể lướt web nhanh hơn nhờ nó, ví dụ các tác vụ nhỏ như mở tab, đóng tab, chuyển trang tiếp theo, chuyển trang trước, refresh trang, quay lại, trở lại,... Và rất nhiều cử chỉ khác, bạn có thể tự tạo ra một cử chỉ của riêng bạn.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/gesturefy/?src=featured

6. Turn Off The Light - Tắt đèn
Bạn xem Youtube, xem phim,... và bạn không muốn các nhân tố xung quanh trang web ảnh hưởng đến bạn, giúp bạn tận hưởng trọn vẹn bộ phim?
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/turn-off-the-lights/?src=featured

7. Epub Reader - Đọc ebook.
Giờ đây, bạn có thể đọc ebook đuôi epub trên trình duyệt rồi đấy.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/epubreader/?src=featured

Và đây là trang extension khuyên sử dụng được lựa chọn bởi Firefox: Tới ngay.
Và đây là trang lưu trữ tổng hợp extension của Firefox: Tới ngay.

Bài viết ngoài mục đích chia sẻ, còn có mục đích thảo luận, các bạn có quan điểm như thế nào? Bạn thường sử dụng extension nào nhất? Bạn chọn trình duyệt nào?

dongle905

Trả lời

mhalex

Búa Gỗ Đôi
có bật vpn để vào các trang bị chăn đc ko? hihi, cái này opera làm tốt, cơ mà TQ mua lại rồi nên hơi ngại thôi

MrChef

No longer available on earth
Điều làm mình thấy bài đăng vui tính nhất là ở chỗ Chrome ăn ram :v
Đã từng xài qua firefox và thú thật thì nó cũng chả đỡ hơn chrome là bao.
Nói thẳng ra là vấn đề ram thật là củ chuối khi đem ra so sánh 2 trình duyệt.
Khi bạn xài trình duyệt thì thứ mà bạn cần nhất là trải nghiệm và sự tiện lợi.
Chrome có kho extensions đồ sộ nhưng lấy thông tin của bạn thì firefox lại ngược lại khi cho bạn sự bình yên đến lạ thường (à hơi chán do extensions không quá đặc sắc).
Nếu bạn đã quyết định xài một browser nào thì hãy chú ý tới mục đích bản thân trước đã.
Mình thấy thực ra thì bạn cũng chỉ có nhu cầu lướt web cơ bản thì trình duyệt nào cũng được.
Nhưng nếu bạn làm văn phòng mà cần check mail này nọ thì chrome có nhiều extensions hơn đáp ứng nhiều hơn cho bạn.
Còn nếu bạn là fan của sự kín đáo và không cần nhiều tiện ích thì chào mừng bạn đến với team của What Does The Fox Say :D

tính ra mình cũng fan trung thành của firefox từ hồi 2006-2007 đến nay, máy tính cả điện thoại đều dùng firefox và safari, chưa bao giờ có ý định cài và sử dụng chrome :D

kinhthienvuong

Búa Đá
xưa sài FF 1 thời gian thì nhiều web cũ nó k yêu nhau. lâu lâu nó k load web.
Thế là lại quay về với Opera :|

phuc365

Búa Gỗ
Trên PC thì Chrome vs Firefox cũng một 9 một 10, nhưng mình vẫn tin dùng Firefox từ hồi mới tiếp cận internet đến giờ do khả năng tùy biến cao của nó.

Trên di động (Android) thì Firefox tốt nhất nhờ kho Add-on của nó, còn Chrome thì cực cùi (với mình) do không có tiện ích mở rộng nào.

Firefox Android phiên bản Beta hiện nay đã được làm lại giao diện phù hợp với người dùng trên di động rồi, rất tuyệt. Dự là sẽ ra bản chính thức trong cuối năm nay.

duceep

Búa Gỗ
Trên PC thì Chrome vs Firefox cũng một 9 một 10, nhưng mình vẫn tin dùng Firefox từ hồi mới tiếp cận internet đến giờ do khả năng tùy biến cao của nó.

Trên di động (Android) thì Firefox tốt nhất nhờ kho Add-on của nó, còn Chrome thì cực cùi (với mình) do không có tiện ích mở rộng nào.

Firefox Android phiên bản Beta hiện nay đã được làm lại giao diện phù hợp với người dùng trên di động rồi, rất tuyệt. Dự là sẽ ra bản chính thức trong cuối năm nay.
Mặc dù đặt FF là trình duyệt chính trên PC, nhưng trên android thực sự FF rất củ chuối tôi dùng Kiwi Browser

diuiri

Rìu Vàng Đôi
Trước dùng Firefox giờ chuyển sang Tor Browser nó bảo mật,riêng tư và dễ dàng ẩn danh hơn hơn Firefox nhiều và truy cập nhiều trang web hơn đặc biệt là web chìm. Mà Tor Browser hình như làm dựa trên Mozilla Firefox thì phải?

djjjj9x

Búa Gỗ
  • Password lưu trên trình duyệt có thể được xem dễ dàng bởi người khác, có thể bị đánh cắp trong vòng 5s.
WTF, ai giải thích hộ với, đến cả vấn đề cơ bản này mà google nó để yên à
mình đang dùng chrome và được khóa bằng window security mà

djjjj9x

Búa Gỗ
ngày trước dùng HDD Chrome giật lắc, lâu lâu còn đổi trình duyệt này nọ
từ khi lắp được SSD thì chrome mượt mà chả phải lăn tăn nữa

ThaiTamNghien

Búa Đá
Vậy những trình duyệt nền tảng Chrome đều ăn RAM nhiều phải không bác?
bạn cứ nghĩ tích cực ăn nhiều Ram thì mượt nhanh hơn, giống như bạn ăn mỳ gói thì không thể bốc vác. Hay nói một cách mỉa mai.Tiền ít đừng hít đồ thơm.

ThaiTamNghien

Búa Đá
Cái tiện ích download mình thấy nó k cho tải những đoạn video 1080p có âm thanh, chỉ tải hình ảnh, ai giúp mình với?

paulscholes0258

Rìu Sắt

sao lại FF andoid lại beta. có cả beta, cả chính thức, cả lite, cả private mà.