Thảo luận - Thử nghiệm cài đặt Windows 10 Enterprise LTSC 1809 và Update lên Windows 10 Insider Preview version 1903 trên PC | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Thử nghiệm cài đặt Windows 10 Enterprise LTSC 1809 và Update lên Windows 10 Insider Preview version 1903 trên PC

Bạn có thích thử nghiệm này hay không ?

• No

Bình chọn: 0 0.0%
  • Ý kiến khác

Bình chọn: 0 0.0%

• Tổng số lượt bình chọn
    8
  • Poll closed .

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Giờ hơi bận rộn nên chỉ đọc lướt thực nghiệm của @dinhchungcm , có 2 ý như sau :
1. phần nạp skus bị thiếu > bạn xem kỹ lại ở 1 số hình ở #1 khi nạp skus
2. phần phục hồi LTSC : ở #1 cũng ko có CID lưu
Có gì sẽ inbox sau.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Giờ hơi bận rộn nên chỉ đọc lướt thực nghiệm của @dinhchungcm , có 2 ý như sau :
1. phần nạp skus bị thiếu > bạn xem kỹ lại ở 1 số hình ở #1 khi nạp skus
2. phần phục hồi LTSC : ở #1 cũng ko có CID lưu
Có gì sẽ inbox sau.
Mình đang thực hiện quy trình ngược với bác.
1. Bác nạp nguyên cả spp v1903 vào LTSC 2019 <> Mình chỉ nạp skus EnterS vào 20H1-18895
2. Phần phục hồi bác chép ngược lại spp LTSC 2019 -2 lần rồi sau đó add key đã kích hoạt > Chuyển được sang Edition LTSC 2019.
Bí quyết có thể do trong cmd nạp spp có thêm cái gì đó.

Của mình chỉ nạp sklus > add key >> Không chuyển Edition được.
Không hiểu có phải do Windows chạy trên VHDX hay không?
Cũng có thể do nhiều nguyên nhân trời ơi trong việc kích hoạt lại LTSC 2019.

Dự là thực nghiệm PP thứ 2:
Get Insider từ LTSC 2019 v1903 xem sao > nhưng không thực hiện.
Lý do: Ngán vọc, mà nếu thành công thì cũng chẳng lợi ích gì.
Insider 20H1 không có gì hấp dẫn.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Sao của mình đang dùng LTSC 1809 mà vào update nó lại kêu update lên 1903 nhỉ? Up lên là up bản thường chứ ko phải LTSC phải ko?

Lỗi từ phía Microsoft khi mới khắc phục vấn đề liên quan đến Update nên LTSC vẫn thấy thông báo cập nhật, nhưng khi bạn Download và Install thì sẽ báo lỗi ngay thôi, vì bản chất LTSC không có 1903 nên ko thể upgrade lên được. Cái này chắc đợi fix từ các bản vá tiếp theo thôi.
1. Bác nạp nguyên cả spp v1903 vào LTSC 2019 <> Mình chỉ nạp skus EnterS vào 20H1-18895
2. Phần phục hồi bác chép ngược lại spp LTSC 2019 -2 lần rồi sau đó add key đã kích hoạt > Chuyển được sang Edition LTSC 2019.

Theo bài viết ở #1 thì hiểu đơn giản cũng chỉ là fake skus Pro/Enter để có thể Get được Insider, khi nó đang chuyển sang Pro hoặc Enter rồi thì Update Insider bình thường, sau khi lên thành công thì chuyển đổi lại LTSC thực chất cũng chỉ là fake thôi. Còn lại mọi thứ như Start Menu, app vẫn giữ nguyên thì cũng do là thực hiện Upgrade giữ data nên nó giữ nguyên.

Về các bác thực hiện ở trên, theo e nghĩ bác dùng key MAK để chuyển qua xem thế nào. Để tí e test trên 1903 18362 xem chuyển các loại key xem có vấn đề gì không.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bạn @baogia2010, mấy hôm nay thấy bài này của bạn rồi, nhiều bước rất công phu nhưng không dám thử vì tay nghề yếu quá, phần tôi thì hôm trước được cháu @DuongDang giúp đỡ, nâng cấp LTSC thành 1903 LTSC dễ dàng, vì không có phép của cháu nên tôi cũng không dám chia sẻ cách làm, cách làm nhanh gọn, adding skus Enterprise S và chỉ chạy code cmd, sau đó tìm key activate là xong.
Hôm nay tôi update thêm lên .175, hình của nó đây:

4466

4467

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

Cmd của mình viết code nạp bt, ko có thêm cái gì cả. Bản thân ở #1 cũng 2 lần chuyển đổi Edition.
VHDX ko liên quan đến quá trình này.
Còn Re-actived LTSC > next my post

Đã add key mark cũng lỗi tương tự: Nhận key <> Không chuyển Edition qua LTSC 2019 được:
Key MAK, hay Retail cũng ko ảnh hưởng đến quá trình này!

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cập nhật nội dung ở #1

A. Bổ sung câu chữ, hình ảnh và lượt bỏ 1 vài bước thừa

B. Tóm tắt lại nội dung ở #1
1. Cài đặt Windows 10 Enterprise LTSC 1809
2. Bổ sung thành phần cho Windows 10 Enterprise LTSC 1809 và chuyển đổi Edition
3. Get Windows 10 Insider Preview
4. Phục hồi Windows 10 Enterprise LTSC trên Windows 10 Insider Preview

C. Một vài hình ảnh không phải bổ sung cho #1, nhưng cũng có tính chất giải thích thêm :)

Bonus: Đối với máy cài nguyên gốc từ đầu là LTSC, phần Re-Actived LTSC thì:
Mở Command Prompt (Admin) >
- Nếu đã lưu = (Key + CID) thì dùng lệnh sau:
Mã:
slmgr /ipk NHAP-KEY-LTSC-DA-LUU(25X)
slmgr /atp CID(làdãysốviếtliêntụcliềnnhau)

- Nếu lưu "store\2.0" hoặc MSActBackup thì :
Mã:
chép đè "Tokens.dat" vào thư mục %windir%\system32\spp\store\2.0
slmgr /ipk NHAP-KEY-LTSC-DA-LUU(25X)

Done.

Extra :
Không phải là giấu giếm các bạn, các bác; nhưng nếu các cách này sử dụng tràn lan cũng ko tốt,
Và nói đùa: ví dụ cách kích hoạt hwid mà đơn giản quá thì các topic hổ trợ Windows ế khách
Riêng Windows & Office , MS đã cố tình cho phép upgrade, downgrade và nhét nhiều Edition trong 1 ISO mà, cứ như XP thì chuyển đổi ntn :p

Sửa lần cuối:

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chào bạn @baogia2010, mấy hôm nay thấy bài này của bạn rồi, nhiều bước rất công phu nhưng không dám thử vì tay nghề yếu quá, phần tôi thì hôm trước được cháu @DuongDang giúp đỡ, nâng cấp LTSC thành 1903 LTSC dễ dàng, vì không có phép của cháu nên tôi cũng không dám chia sẻ cách làm, cách làm nhanh gọn, adding skus Enterprise S và chỉ chạy code cmd, sau đó tìm key activate là xong.
Hôm nay tôi update thêm lên .175, hình của nó đây:

Xem phần đính kèm 4466

Xem phần đính kèm 4467
Nó cũng đơn giản thôi bác.

1. Cài đặt bản LTSC 2019 1809
2. Add skus Pro/Enter hoặc Edu và thực hiện chuyển đổi qua phiên bản đó (có add key và kích hoạt bình thường)
3. Upgrade: Có 2 cách:
- C1: Get Insider và thực hiện update lên mới nhất như các bản Win thông thường.
- C2: Tải ISO bất kì muốn nâng cấp lên, ví dụ 1903 hoặc ISO 20H1 (ISO được leak bởi Nga Ngố chả hạn) và thực hiện update bình thường.
4. Nâng cấp xong, rồi ta thực hiện kích hoạt: Có 2 cách:
- C1: Phục hồi kích hoạt đã backup từ trước.
- C2: Add key và thực hiện kích hoạt bình thường như các bản Win khác (mà ở đây là kích hoạt LTSC).

4480

---
Trên đây là lý thuyết chưa thực nghiệm trên bản Win 20H1; nhưng 19H1 bình thường, tức là 1809 lên 1903 OK

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

2. Add skus Pro/Enter hoặc Edu và thực hiện chuyển đổi qua phiên bản đó (có add key và kích hoạt bình thường)
- C1: Get Insider và thực hiện update lên mới nhất như các bản Win thông thường.
- C2: Tải ISO bất kì muốn nâng cấp lên, ví dụ 1903 hoặc ISO 20H1 (ISO được leak bởi Nga Ngố chả hạn) và thực hiện update bình thường.
- C2: Add key và thực hiện kích hoạt bình thường như các bản Win khác (mà ở đây là kích hoạt LTSC).

Xem phần đính kèm 4480

---
Trên đây là lý thuyết chưa thực nghiệm trên bản Win 20H1; nhưng 19H1 bình thường, tức là 1809 lên 1903 OK

Bác đọc hướng dẫn của cháu nhiều lần mà bác không hiểu lắm với từng bước.

Bước 1 và 2 thì máy bác đã có sẵn LTSC 2019-1809 rồi, đã kich hoạt xong.

Bước 3 thì bác phải cài bản Insider 20H1, cài xong thì kích hoạt với key của LTSC, cái này muốn làm thì mình phải add skus của LTSC ở bước 1, rôi sau đó phải chạy code từ cmd để chuyển.
Theo hướng dẫn của cháu ở bước 4 thì bác không hiểu làm sao để phục hồi key từ LTSC sang 20H1. Bác nhớ hồi lâu có làm lộn xộn, lấy backup của bản Win thường đem phục hồi cho bản Insider nào đó, kết quả là bị non-core.
Bác không rành lắm vụ này, nói bậy bạ thế nào cũng bị cháu cười, thôi để bác mò thử theo cách của cháu @DuongDang , lần đó cháu ấy hướng dẫn trên bản 1903 thường chứ không phải bản Insider, không biết cái code đó có phù hợp cho bản Insider hay không? để Bác thử xem kết quả thế nào rồi báo lại với cháu sau nhé.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng

Xem phần đính kèm 4480

---
Mình thì làm ngược lại lâu rồi:
Pro 1903 > LTSC 2019 v1903
Phục hồi Kích hoạt LTSC thì hơi chuối.
MSActBackup >> Không được, phải cmd add lại key và CID cũ.

Mấy bài trên thì thực nghiệm 20H1 > LTSC 2019 Insider - Chưa chuyển Edition được.
Tạm dừng - nghỉ vọc.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

Mấy bài trên thì thực nghiệm 20H1 > LTSC 2019 Insider - Chưa chuyển Edition được.
Tạm dừng - nghỉ vọc.
Mình đã thử nghiệm bản 18917.1000 được bạn giới thiệu ở đây : https://vn-z.vn/threads/thu-nghiem-...ang-windows-10-enterprise-ltsc-tren-pc.12952/

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm

Tạm dừng - nghỉ vọc.
bản chất như nhau mà bác, chỉ là add skus và chuyển đổi edition, cũng không có gì hay, nó vẫn vậy.
Em cũng không cài và chuyển đổi làm gì, tốn thời gian chứ có được gì đâu ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã test với code cũ không thành công các bạn ơi, code này chỉ dành cho bản 1903 thường sang 2019 LTSC.
Bạn @baogia2010 chỉ gửi hình và không chia sẻ code để thực hành nên tôi cũng không test được. Làm theo cách sai của tôi là chép skus Enterprise S vào rồi lại dùng phần Backup của bản đó, restore vào Insider thì máy bị non-core edition.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi đã test với code cũ không thành công các bạn ơi, code này chỉ dành cho bản 1903 thường sang 2019 LTSC.
Bạn @baogia2010 chỉ gửi hình và không chia sẻ code để thực hành nên tôi cũng không test được. Làm theo cách sai của tôi là chép skus Enterprise S vào rồi lại dùng phần Backup của bản đó, restore vào Insider thì máy bị non-core edition.
chép skus, xong bác chạy lênh cmd
slmgr.vbs /rilc
rồi nhập key LTSC bất kì bằng cmd xem có báo lỗi không bác?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
chép skus, xong bác chạy lênh cmd
slmgr.vbs /rilc
rồi nhập key LTSC bất kì bằng cmd xem có báo lỗi không bác?

Lệnh đó có chạy rồi cháu, không thành công cháu ơi, nó vẫn là Pro Insider. Máy của bác cài Insider 18917 xong là có digital license ngay, làm tiếp các thao tác chép skus của LTSC, rồi chạy lệnh cmd, thấy báo Done, no error, add thêm key mới của LTSC với MsAct, get được CID, nhập lại vào thì trên MsAct báo thành công nhưng trên bản Win vẫn là Pro Insider và báo lỗi với key của LTSC không activate được.