This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Thông số timing RAM

TheAn

Búa Đá
Chuyện là mình có mua thanh RAM HyperX Fury nhưng khi kiểm tra bằng CPU-Z thì CAS là 20 trong khi thông số nhà sản xuất là 15 hoặc 16 vậy có phải mình mua nhầm con RAM rỏm không hay vì lý do gì khác mà CAS của RAM khác với thông số của nhà sản xuất?

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Bạn mua 1 cặp hay gì? Xem phần SPD xem hiện thông số như nào bạn?

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Single do bạn xem thông số riêng của từng RAM, còn ảnh post đầu là bạn xem thông số 2 thanh chạy dual, bạn up thử slot RAM còn lại xem thông số sao. 2 thanh lẻ có thể khác nhiều chỉ số nên nó sẽ chạy dual với chỉ số ở con thấp. RAM kington hàng fake nhiều, bạn mua có tem phân phối chính hãng không đấy?

TheAn

Búa Đá
2 slot đều hiển thị thông số giống nhau hết bạn

Cái Module thì ghi Kingston đúng rồi mà cái thông số timing lại sai, có khi nào lỗi lầm gì trong bios không?
2 thanh lẻ là mình mua cùng 1 loại nhưng mua 2 thanh thôi vì RAM này không bán kit 2x8gb

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Thông số hơi lạ nhỉ, ko thấy có mức JEDEC thấp hơn, Ranks Single kia có vẻ do bạn cắm chưa chuẩn, thấy 2 ảnh là slot 1vs2, mà đúng ra phải là 1vs 3 hoặc 2 vs 4. Main của bạn có 4 khe RAM và bạn cắm 2 thanh sát nhau à?

TheAn

Búa Đá
Main mình 2 slot thôi bạn

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Thường thì thông số Part Number sẽ có, với các mức CAS khi chạy ở default với khi bật XMP. Hình của bạn ko thấy có Part Number với con này ko thấy có XMP

tpdm1

Búa Gỗ Đôi
RAM HyperX Fury chỉ mua ở Shop lớn phân phối chính hảng, còn bán trên mạng toàn hàng tàu điểu.

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
Bởi thế nên mới thắc mắc, tra theo mã của RAM thì thông số như ở #1 đấy bác, Cas 16
t chẳng tin vào mã đâu, t cũng mua ram kingtonX fury, kiểm tra đều như thông số in trên vỏ hộp,kiểm tra trên trang chủ cũng khớp luôn

Sửa lần cuối:

TheAn

Búa Đá
Nói tóm gọn thì khả năng cao trúng hàng đểu lấy vỏ tản HyperX lắp vào rồi. Mà con số CAS này ảnh hưởng đến game nhiều không nhỉ? Vì xem benchmark trên youtube với benchmark thực tế không khác nhau mấy

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Benchmark thì thấy điểm số khác chứ dùng thực tế với nhu cầu bình thường khó cảm nhận, game nặng có thể chênh 1 vài FPS, chỉ sợ nó ko ổn định thôi, kiêu thi thoảng treo máy hoặc màn hình xanh, nếu dùng không có vấn đề gì thì cứ dùng thôi, ko cần suy nghĩ nhiều

TheAn

Búa Đá
Hỏi lại shop thì nói hàng hãng bảo hảnh công ty (không biết tin được không), mà giá rẻ hơn vài trăm nên cũng không đòi hỏi hơn được, mấy nay dùng ngon lành không lỗi gì hi vọng sau này cũng thế

hackercong

Rìu Sắt
+Tải phần mềm HWiNFO về
+Click vào phần Sumary góc bên trái có biểu tượng màn hình máy tính
+Nhìn vào khung bên phải , ở phần giữa của toàn khung đó , có mục Memory Module , nhìn vào cái bảng trắng trắng có chứa các dãy số (to và rất dễ phân biệt)
+Nếu thấy có 8 dòng số chạy , chúc mừng -> RAM zin
+Nếu thấy có N dòng chạy , lấy 8-N ra sl mấy con chip nhớ chết nhá

Còn 1 cách nữa :
+Tắt Sumary đi , vào Memory , chọn thanh RAM bạn muốn check , xem các Module Revision , Module Serial , nếu đầy đủ số -> bỏ qua , nếu = 0 -> RAM dởm
+Phần SDRAM Manufacturer , nếu ghi tên hãng -> chúc mừng . Còn nếu ghi "Unknow" -> đoán xem

TheAn

Búa Đá
Cả 2 con đều còn 6 dòng vậy là cả 2 đều chết hết 2 chip à bác?

Sửa lần cuối:

hackercong

Rìu Sắt
Nếu kp mainboard config có vấn đề hoặc lỗi gì đó thì chắc là chip nhớ die rồi,để tránh 2 con khác thông số k tương thích,cắm từng con vào main rồi check lại xem đủ dòng k.vd:

hackercong

Rìu Sắt

TheAn

Búa Đá
Cả 2 con đều còn 6 dòng vậy là cả 2 đều chết hết 2 chip à?
Ừm để khi nào có dịp tháo luôn thể giờ cũng lười tháo ra, thấy timing khác với công bố của hãng nên thắc mắc vậy thôi chứ hoạt động vẫn bình thường.