This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Tham khảo SSD 2.5 chơi game có tốt không?

DuongT3

Gà con
Chào các bác ạ, main pc H610 của em chỉ chạy đc 1 khe ssd nvme 256g. Hiện em cần lưu thêm game nặng thì không đủ dung lượng, tính mua them SSD Samsung 870 evo lắp vào để lưu game. Em nghe nói nvme chơi game nặng và tác vụ nhanh, đời mới nên bền hơn SATA 2.5.

Các bác cho em xin ý kiến về con samsung 870 evo này chơi game có ổn ko ạ? E cảm ơn

Attachments

118.3 KB · Lượt xem: 22,110

QuozTr

Búa Đá
Đúng là NVME sẽ cho một tốc độ nhanh hơn nhưng mà cứ sử dụng 2.5, không chênh lệch khi chơi game lắm đâu

Whale

Rìu Chiến
Để lưu trữ thì ngon. Để chơi game nặng thì NVMe is the best !

hoangtuyen928

Búa Đá
chơi ổn, không nhanh bằng nvme chứ vẫn nhanh hơn hdd nhiều đó, khi nào kinh tế ok hơn thì nâng ổ nmve hay nâng cấp máy sau

hiennx2k4

Búa Đá
Băng thông PCIe cao hơn cổng SATA 3.0 nhưng tốc độ SSD phụ thuộc vào chip nhớ, bộ nhớ đệm (cache) trên mạch. Điểm nghẽn cổ chai là ở đây. Tuy nhiên, nếu giá không chênh lệch thì nên ưu tiên dùng SSD NVME. Để tăng tốc bạn có thể dùng 2 SSD và bật tính năng RAID 0 để tăng tốc truy xuất ít nhất 20% (lý thuyết là 200%).

Protech Computer

Gà con
Tài khoản bị khóa
Để chơi game nặng thì tất nhiên là phải ưu tiên SSD rồi, vì khi run game thì những tác vụ cho bộ pc của mình sẽ là rất nhiều nên cần 1 tốc độ xử lý nhanh và hợp lý. Chứ mà mấy game nhẹ, k đòi hỏi các tác vụ nhiều thì HDD là cũng được.
Hiện tại thì có 2 loại ổ SSD: + 1 là cắm dây SATA - loại này thường thì các thông số ở mức ổn định (tùy hãng) và sẽ có hình hộp vuông hoặc chữ nhật, kích thước từ 2.5inch - 3.5inch.
+ 2 là SSD M.2 - dạng khe cắm: loại này các thông số sẽ nhỉnh hơn loại SATA (tùy hãng) có kích thước nhỏ bé, thiết kế đẹp trông rất đơn giản và tinh tế.
So sánh về giá thì SSD khe cắm M.2 sẽ có giá nhỉnh hơn loại SSD dây SATA. Bạn có thể tham khảo 1 số sản phẩm SSD giá rẻ tại đây "Protech Computer"

luvbe3

Rìu Sắt
chơi game thì ssd 2.5 là đủ... còn muốn nvme thì mua con nào có tản nhiệt nhá. bọn nvme chạy nóng lắm!
kiếm con 860 pro nào ý.. ngon nhất trong đám samsung 2.5