This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Thắc mắc về gộp ổ cứng win10

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

s2phung

Gà con
Chào các bác, hiện tại em dùng con Ổ 120gb nhưng ổ D như trong hình hiện tại sắp hết dung lượng, em muốn lấy 10~15gb từ ổ C qua nhưng tại mục này extend này nó không sáng thì có cách nào gộp không ạ? Cám ơn các bác đã quan tâm ạ.

Attachments

118.2 KB · Lượt xem: 4,349

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Ơ, mình thấy bạn còn 1 khoảng 9,77GB đang trong trạng thái Unallocated mà, sao không dùng nó ?

Extend là gộp, bạn thao tác trên ổ C có nghĩa là bạn muốn gộp ổ hoặc khoảng trống nào đó lại

Còn Shrink mới là chia phân vùng ra để dùng cho phân vùng khác

Nếu bạn không thích dùng phần mềm bên thứ 3, bạn có thể copy toàn bộ dữ liệu ổ D ra ổ cứng rời hoặc USB, sau đó cũng trong cửa sổ Disk Management ấn phải vào ổ D chọn Delete Volume, sau khi xong bạn sẽ có một khoảng trống Unallocated khoảng 39,07GB (xấp xỉ 40GB), ấn phải vào chọn New Simple Volume rồi thao tác tiếp sẽ được 1 ổ D mới rồi copy ngược dữ liệu từ ổ cứng rời hoặc USB vào lại

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn dùng ứng dụng chuyên quản lý Disk , part , bạn di dời unallocated về phía sau part D rồi gộp nó vào D , còn như ko cần dời mà gộp trực tiếp thì nó sẽ thực thi hơi lâu 1 chút

s2phung

Gà con
9,77gb kia là em tách từ ổ C ra ấy bác, giờ e muốn dùng nó ép vào ổ D ấy ạ. Thanks bác em đã xóa ổ D hiện tại và gộp được rồi ạ

assasin13890

Rìu Sắt
Làm 1 cái usb boot (Anhdv,MC boot...) rồi vào dùng mấy thằng kiểu như partion manager rồi resize lại phân vùng. Làm như vậy sẽ an toàn cho dữ liệu hơn là dùng trực tiếp phần mềm trên win

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.