Hỏi/ Thắc mắc - Thắc mắc/Hỏi Thắc mắc - Giúp đỡ về ổ cứng Laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Thắc mắc/Hỏi Thắc mắc - Giúp đỡ về ổ cứng Laptop

• Thread starter tduyet
  • Ngày gửi
T

tduyet

MÌnh đang dùng con ASUS K43SD . Hiện tại ổ cứng của máy chạy lâu ngày giờ kém đi, nên mỗi khi dùng là khiến cho máy rất nóng. Quạt tản nhiệt chạy hết công suất.

Hiện tại mình đang có ý nâng cấp máy như sau, các bạn đi qua cho ý kiến giúp mình.

Mình định thay ổ SSD cho ổ cũ. Còn ổ cũ mình sẽ mua thêm box để cắm thay vào khe của ổ đĩa quang.

Các bạn cho mình hỏi là khi thay ổ cứng như vậy. Liệu ổ cứng cũ lắp qua ổ đĩa quang có còn làm cho máy nóng như khi cắm vào khe chính của ổ cứng ko ?????????????????????

tatv08

Gà con
thay thì ok thôi còn chuyện máy nóng hay không nó có nhiều nguyên nhân hơn bạn nghĩ đó.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn đem máy đi vệ sinh, lau bụi, tra lại keo tản nhiệt xem. Còn thay SSD thì cứ thay, có SSD chạy mượt hơn rất nhiều, HDD kia lắp sang ổ quang thì vẫn dùng bình thường thôi.

hieu1203

Gà con
Cho mình hỏi laptop chỉ để ở nhà thì tuổi thọ ổ cứng khoảng bao lâu?
Mình dùng lap 5 năm rồi mà năm nay mình đang làm đề tài tốt nghiệp. Có nên thay ổ cứng để đảm bảo nó không bị trục trặc giữa chừng không, các bạn cho mình xin ý kiến với.
Thanks!

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cho mình hỏi laptop chỉ để ở nhà thì tuổi thọ ổ cứng khoảng bao lâu?
Mình dùng lap 5 năm rồi mà năm nay mình đang làm đề tài tốt nghiệp. Có nên thay ổ cứng để đảm bảo nó không bị trục trặc giữa chừng không, các bạn cho mình xin ý kiến với.
Thanks!
Tuổi thọ của laptop thông thường và linh kiện trong đó nói chung (theo thiết kế của NSX) là khoảng 5 năm bạn à. Độ bền của HDD thì lại phụ thuộc vào cường độ sử dụng của người dùng, tình trạng phân mảnh, và có bị tác động cơ học nhiều hay không, dùng cẩn thận thì cũng phải 5-7 năm hoặc hơn đó. Bạn chạy phần mềm check bad sector xem sao. Nếu lo ngại ảnh hưởng đến dữ liệu thì chú ý back up dữ liệu liên tục ra USB, ổ cứng gắn ngoài hoặc cho lên Cloud là tiện nhất ^^.

hieu1203

Gà con
Tuổi thọ của laptop thông thường và linh kiện trong đó nói chung (theo thiết kế của NSX) là khoảng 5 năm bạn à. Độ bền của HDD thì lại phụ thuộc vào cường độ sử dụng của người dùng, tình trạng phân mảnh, và có bị tác động cơ học nhiều hay không, dùng cẩn thận thì cũng phải 5-7 năm hoặc hơn đó. Bạn chạy phần mềm check bad sector xem sao. Nếu lo ngại ảnh hưởng đến dữ liệu thì chú ý back up dữ liệu liên tục ra USB, ổ cứng gắn ngoài hoặc cho lên Cloud là tiện nhất ^^.
Bạn recommend cho mình một phần mềm check bad sector được không?

oversoul

Gà con
bạn check thử trong task manager có phần mềm hay tiến trình nào dùng tài nguyên máy cao bất thường k?

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn recommend cho mình một phần mềm check bad sector được không?
Bạn dùng HDD Regenerator nhé, mình thì ít khi có nhu cầu sử dụng đến phần mềm check bad sector nhưng mình thấy phần mềm này được sử dụng khá phổ biến trong cộng đồng IT.

hieu1203

Gà con
Bạn dùng HDD Regenerator nhé, mình thì ít khi có nhu cầu sử dụng đến phần mềm check bad sector nhưng mình thấy phần mềm này được sử dụng khá phổ biến trong cộng đồng IT.
cảm ơn bạn nhé, mình vừa check rồi, nó báo ổ cứng vẫn tốt.