Tạo USB boot chuẩn UEFI và Legacy (dùng BootIce). | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot chuẩn UEFI và Legacy (dùng BootIce).

guest11

Rìu Chiến Chấm
Có ai biết cách update những files ISO (chẳng hạn như ati19) trong anh-dv bootable usb, hoặc thêm những file iso khác vào trong đó không? Dĩ nhiên phiên bản 2019 của anh-dv sẽ có những update đó, nhưng học biết thêm cách tự làm vẫn thú hơn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cho xin hướng dẫn cụ thể

Hướng dẫn cụ thể là từ post #1 đó bạn, chủ topic có post hình ảnh rõ ràng khi bạn dùng tools Bootice đó. Sau khi format USB với Fat32, rồi làm theo mấy hình từ Bootice, sau đó bạn vào post của tôi, load file ISO của Anh-dv về, dùng UltraISO mở file ra, chọn toàn bộ file và chọn Extract to tới USB của bạn. Hay bạn có thể mở file ISO đó với Windows Explorer, chép toàn bộ file trong đó sang USB của bạn là xong, Bạn xem tôi giải thích trên các post của tôi và xem các hình tôi đã post. Bạn cứ làm thao tác dễ trước đi, khi nào xong, muốn làm tiếp cái gì nữa thì gửi cmt tiếp nhé.

Quov Tsin

Dreamer
mình thấy hiện tại bạn anhdv có tool 1 click, bạn đó cũng ghi là tool có khả năng boot UEFI và BIOS mà cách cài đặt khá đơn giản. Cho mình hỏi giữa việc dùng bootice và dùng tool 1 click của bạn anhdv thì có khác nhau không ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bài này có thể là của @tuainhan hay là của bác chungcm từ dotcom được copy chuyển qua đây
Tôi thì không biết của ai, chỉ thấy trên 1800 lượt xem mà không có một Like nên rất lấy làm lạ, thế rồi thì cũng xoay vòng vòng với nó luôn, may là không gặp rắc rối gì đó bạn.
Hôm nay tôi kiểm tra lại link youtube thì chính xác là của bác @tuainhan gốc Cà Mau , bác ấy chia tay dotcom vì lý do gia đình . Bác ấy sinh năm 1956 , bác ấy có nhiều bài đóng góp rất đáng trân trọng , nhưng dotcom ra đi kéo theo các bài viết ko còn . Dữ liệu ở dotcom có nhiều bài ko thể tìm đâu ra

Note7

Búa Đá
Cách này giờ cũ rồi nên ít lượt like thôi. bây giờ toàn cài trực tiếp 10 phút xong rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mình thấy hiện tại bạn anhdv có tool 1 click, bạn đó cũng ghi là tool có khả năng boot UEFI và BIOS mà cách cài đặt khá đơn giản. Cho mình hỏi giữa việc dùng bootice và dùng tool 1 click của bạn anhdv thì có khác nhau không ạ?
Khác nhiều chứ bạn, bạn vào net, search với tên anhdvboot thì có ngay kết quả, chạy thử 1 click 1 lần cho biết hiệu quả của nó nha bạn.

Quov Tsin

Dreamer
tại cháu thấy tool của bạn đó ấn rất dễ, giao diện tiếng việt. còn khi dùng bootice thì ấn nhiều bước phức tạp hơn, mà cả 2 đều ghi là hỗ trợ UEFI BIOS. Nên cháu không biết có nên dùng tool 1 click để tạo không (vì cháu sợ lỗi lắm :v)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
tại cháu thấy tool của bạn đó ấn rất dễ, giao diện tiếng việt. còn khi dùng bootice thì ấn nhiều bước phức tạp hơn, mà cả 2 đều ghi là hỗ trợ UEFI BIOS. Nên cháu không biết có nên dùng tool 1 click để tạo không (vì cháu sợ lỗi lắm :v)

Cháu nên thử một lần trên USB, đừng sợ lỗi, chính nhờ bị lỗi mà bác có thêm nhiều bài học hay đó cháu à.

Quov Tsin

Dreamer
Cháu nên thử một lần trên USB, đừng sợ lỗi, chính nhờ bị lỗi mà bác có thêm nhiều bài học hay đó cháu à.
cháu đã tạo thành công ạ :) dùng tool của anhdv boot rất dễ dàng. Chỉ là có 1 file readme trong USB-DATA (phân vùng để chứa dữ liệu) ghi như này mà cháu không hiểu để làm gì ạ :v

DungCantho

Búa Đá
Chào các bạn

- Tôi nghĩ rằng các bạn bên sử dung Rufus 3.5 thỉ làm USB cài win theo chuẩn Legacy hay UEFI đều rất đơn giản.
- Nếu muốn cài WIN theo chuẩn UEFI thì laptop hay máy bàn cũng phải setup BIOS theo chuẩn UEFI trước khi cài
Vài thông tin cho các bạn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu đã tạo thành công ạ :) dùng tool của anhdv boot rất dễ dàng. Chỉ là có 1 file readme trong USB-DATA (phân vùng để chứa dữ liệu) ghi như này mà cháu không hiểu để làm gì ạ :v

Đây là hướng dẫn cách đổi tên file ISO của mục Anti-virus và Linux sau khi cháu load về và muốn chép vào USB, cháu nhìn kỹ có file thì chép vào mục ISO bên Usb-Data, có file thì phài chép vào mục ISO bên USB-Boot chẳng hạn như Bitdefender. Những file này cháu vào phần Gói Mở Rộng trên website anhdvboot mà load về test nha cháu.

Quov Tsin

Dreamer
thực ra khi dùng bộ USB cứu hộ của bạn Anhdv thì cháu gặp một lỗi rất buồn cười từ lần đầu cháu cài (bản 2018) đến nay: Nếu cháu mà chọn Boot UEFI thì nó sẽ chạy một mạch vào window 10 64 bit luôn giống như kiểu bị kẹt phím Enter vậy (bình thường nó sẽ phải hiện một Menu gồm Win PE, DOS Tool and Antivirus ...), và Logo khi load Win là của GIGABYTE :v (bình thường nó phải là ô cửa xanh của win 10). Còn khi chọn Boot Legacy thì lại dùng bình thường.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
thực ra khi dùng bộ USB cứu hộ của bạn Anhdv thì cháu gặp một lỗi rất buồn cười từ lần đầu cháu cài (bản 2018) đến nay: Nếu cháu mà chọn Boot UEFI thì nó sẽ chạy một mạch vào window 10 64 bit luôn giống như kiểu bị kẹt phím Enter vậy (bình thường nó sẽ phải hiện một Menu gồm Win PE, DOS Tool and Antivirus ...), và Logo khi load Win là của GIGABYTE :v (bình thường nó phải là ô cửa xanh của win 10). Còn khi chọn Boot Legacy thì lại dùng bình thường.

Cháu dùng Bootice, chọn đúng usb của cháu, chụp cho bác xem cái Process MBR, sau đó chọn thêm Process PBR, nhìn sang menu bên phải chọn USB-Boot part xem nó ra sao. Chụp 2 cái hình đó gửi lên đây nha cháu. Quên nữa còn cái hình từ Parts Manage nữa cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Với setup như hình trên(unhide), boot vào UEFI hiện đầy đủ menu, bác nói thêm là phần MBR và PBR của cháu giống như của bác rồi.
Khi vào WinPE bác lại dùng bootice\parts manage\ Remove Drive Letter và chọn Hide. Boot vào lại UEFI, mở lại từ Bootice thì vẫn thấy nó vẫn có Drive letter và vẫn có Hide, menu boot vẫn hiện đầy đủ.
Máy của Bác bây giờ chỉ toàn là bản Win 1903, nên cái usb cho dù có hide cũng vẫn hiện lên hết cháu à.
Bên cháu đang dùng bản Win nào vậy? Hình cháu chụp là trên mode UEFI hay Legacy?

Quov Tsin

Dreamer
Cháu đang dùng Window 7 Ultimate 32 bit. Hình trên là cháu chụp trong Win thường, không phải Win PE ạ (cháu có phần mềm bootice trong ổ đĩa mà). Còn nếu bác muốn chụp bootice trong Win PE Legacy hoặc UEFI thì bác bảo cháu, tí cháu chụp cho ạ