Hướng dẫn - Tạo cmd với run as admin trên desktop. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Tạo cmd với run as admin trên desktop.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, hôm qua lúc tình cờ đi tìm giải pháp cho một bạn, tôi có thấy ở một forum nước ngoài, họ chỉ cách này cho một người không thể nào chạy cmd với run as admin trên máy họ, thấy cũng hay hay nên chia sẻ lại cho vui. Bạn nào biết rồi thì xin miễn chấp nhé. Tôi có đính kèm theo mấy tấm hình làm mình hoạ đó.

1- Right-click lên desktop chọn New\ Shortcut.
2- Type cmd vào ô trắng rồi click Next
3- Đặt tên là Elevated hay tên gì tuỳ bạn. Click Finish.-
4- Right-click lên item vừa tạo, chọn Properties. Đến đây thì bạn nhìn vào tấm hình có đánh số từ 1 đến 6 để biết cách làm.

Hướng dẫn từng bước thấy dài dòng nhưng khi làm thì chỉ cần vài cái click là xong.

Bây giờ chỉ click vào icon đó là có cmd, run as admin. Các cách khác mở CMD thì ở đây bạn nào cũng biết, riêng cách này là cho máy người đó bị lỗi như tôi đã nói ở trên.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi ko có thử , nhưng tôi thấy cái ảnh nó ko phải chạy với quyền quản trị vậy bác

Bạn thử xem thế nào, làm trong nhấp nháy là có kết quả ngay mà bạn. À mình phải right-click rồi chọn Run as admin, vậy cũng hơi bất tiện, tiện là shorcut có sẵn, mình khỏi type vào ô Run hay Search.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn thử xem thế nào, làm trong nhấp nháy là có kết quả ngay mà bạn. À mình phải right-click rồi chọn Run as admin, vậy cũng hơi bất tiện, tiện là shorcut có sẵn, mình khỏi type vào ô Run hay Search.
Cảm ơn bác , tôi vừa thử thành công và khi chạy có quyền admin rồi .
Lý do tôi lười test , cũng chỉ vì đang chạy context menu , với chuột phải ở desktop thì có nhiều thứ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác , tôi vừa thử thành công và khi chạy có quyền admin rồi .
Lý do tôi lười test , cũng chỉ vì đang chạy context menu , với chuột phải ở desktop thì có nhiều thứ

Lúc nãy mình làm trên bản Insider, chạy lệnh sfc /scannow thì nó báo lỗi, sang bản Win Enterprise hay Pro For Workstation thì lại được, nghe bạn nói thành công thì mừng quá, chỉ sợ mình nói tào lao thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có những software khi vào nơi cài đặt chuột phải vào file exe để mở properties , sau đó tìm menu để thiết lập mặc định run với admin sẽ ko có
Nhưng có thể tạo lối tắt và từ lối tắt này chúng ta có thể thiết lập mặc định để nó chạy với admin

Ở dotcom có 1 topic nào đó nói về tạo exe cho file hosts = shortcut tìm bên này thì ko thấy

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có những software khi vào nơi cài đặt chuột phải vào file exe để mở properties , sau đó tìm menu để thiết lập mặc định run với admin sẽ ko có
Nhưng có thể tạo lối tắt và từ lối tắt này chúng ta có thể thiết lập mặc định để nó chạy với admin

Ở dotcom có 1 topic nào đó nói về tạo exe cho file hosts = shortcut tìm bên này thì ko thấy

Tôi nhớ có bài viết đó của bạn Locb, cách làm ra sao thì quên rồi, bạn còn nhớ cách làm không?