Tận dụng ổ cứng hdd laptop cũ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tận dụng ổ cứng hdd laptop cũ

All about PC

Gà con
Xin chào các anh/chị trên vn-z.vn
Hiện em có một ổ hdd dư mua cáp sata 2.5 chuyển usb làm ổ di động nhưng do ổ cũ có hiện tượng lạ . Khi cắm vào vẫn nhận tên ổ nhưng không có status của ổ và dung lượng cắm lâu 1 chút windows explorer thì hiện file trông phân vùng ổ cũ nhưng lag và có khi treo máy . Sau đó, em rút ổ ra thì hết treo windows truy cập thao tác vẫn bình thường . Em vào luôn winpe dùng minitool partition xoá phân vùng nhưng treo luôn winpe chạy app rất chậm . Theo các anh/chị ổ hdd chắc hết hi vọng dùng lưu dữ liệu , em không cần cứu data chỉ cần sửa hoặc xoá để dùng như ổ lưu ngoài thêm tận dụng đồ cũ ạ . Anh/chị có kinh nghiệm hỗ trợ em cảm ơn các anh/chị .

xacphao

Rìu Bạc
Hiện em có một ổ hdd dư mua cáp sata 2.5 chuyển usb làm ổ di động nhưng do ổ cũ có hiện tượng lạ . Khi cắm vào vẫn nhận tên ổ nhưng không có status của ổ và dung lượng cắm lâu 1 chút windows explorer thì hiện file trông phân vùng ổ cũ nhưng lag và có khi treo máy . Sau đó, em rút ổ ra thì hết treo windows truy cập thao tác vẫn bình thường . Em vào luôn winpe dùng minitool partition xoá phân vùng nhưng treo luôn winpe chạy app rất chậm . Theo các anh/chị ổ hdd chắc hết hi vọng dùng lưu dữ liệu , em không cần cứu data chỉ cần sửa hoặc xoá để dùng như ổ lưu ngoài thêm tận dụng đồ cũ ạ . Anh/chị có kinh nghiệm hỗ trợ em cảm ơn các anh/chị .
Bad sector rồi. Lên mạng tìm HDD Reg để cắt phần bad thì hi vọng, nhưng kg chắc.

N

n2t4r

Nghe mùi bị Bad Sector rồi, bỏ thôi bạn ơi, mua ổ mới mà dùng, giờ cũng rẻ chứ không đắt

All about PC

Gà con
Mình cảm ơn m.n nhé . Hiện tham khảo thấy do có nhiều thông tin nghĩ là hdd nhận thì format được nên mình tham khảo ai có kinh nghiệm . Lúc trước mình có hdd trong laptop kêu khi khởi động và khi nhận khi mất trong windows explorer sau tìm hiểu tháo ra vào winpe format chia lại phân vùng giờ dùng bình thường . Con hdd này không có hiện tượng treo như trên nên tham khảo m.n chia sẻ kinh nghiệm .

Le Duc 287

Rìu Vàng
Mình cảm ơn m.n nhé . Hiện tham khảo thấy do có nhiều thông tin nghĩ là hdd nhận thì format được nên mình tham khảo ai có kinh nghiệm . Lúc trước mình có hdd trong laptop kêu khi khởi động và khi nhận khi mất trong windows explorer sau tìm hiểu tháo ra vào winpe format chia lại phân vùng giờ dùng bình thường . Con hdd này không có hiện tượng treo như trên nên tham khảo m.n chia sẻ kinh nghiệm .
dùng lần lượt các lệnh này bạn nhé xem có được ko mình từng dùng các lệnh này khi không fomat và phân vùng được (do virut) mình mua hdd cũ ở sắt vụn
diskpart
list disk
Chọn hdd có thể là select disk 2 hoặc select disk 3... chú ý chọn đúng hdd ko mất hết dữ liệu đó
attributes disk clear readonly
clean

không được chạy thêm 1-2 lần xem có ok không
sau đó gắn ổ đĩa nếu ko hiện hoặc dùng MiniTool Partition Wizard tuỳ bạn

quadensatgai

Rìu Sắt
mình cũng dư mấy con hdd 2.5 do nâng cấp máy ở cty, mua thêm cái box để lưu dữ liệu cũng ổn.

mrJaden

Rìu Bạc
Dùng hdd low Level format xem bạn, sau đó check badd sector r cắt. Nếu đc thì chỉ dùng làm usb thôi, k nên lưu data quan trọng

sualaptop24h

Gà con
Phải dùng bằng phần mềm bạn à ! Bạn qua Sửa chữa laptop24h ktra miễn phí hoặc alo tư vấn free 0916130000