Hỏi/ Thắc mắc - Tại sao giá scan 1 trang lại đắt hơn In cũng như Photocopy? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tại sao giá scan 1 trang lại đắt hơn In cũng như Photocopy?

lenhan555

Búa Gỗ Đôi
Dear mọi người,

Hôm qua là lần đầu tiên mình sử dụng dịch vụ scan bên ngoài. Mình thật sự đã rất bất ngờ với giá để scan 1 mặt giấy A4 tận 2,000 VNĐ (1 tiệm photocopy gần Đại học Y Dược TPHCM) và 1 tiệm ngang cổng ĐH Kinh tế). Thêm vào đó giá cho 1 mặt giấy A3 là 5k cho tiệm ở gần ĐH Y Dược và cũng 2k cho tiệm gần ĐH Kinh Tế.

Mình thắc mắc chỉ là scan thành file PDF, không tốn giấy cũng như mực in. Cũng như mình thấy các máy photocopier hiện nay đều ở dạng 3 in 1.

Thanks mọi người giải thích giúp mình.

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Dear mọi người,

Hôm qua là lần đầu tiên mình sử dụng dịch vụ scan bên ngoài. Mình thật sự đã rất bất ngờ với giá để scan 1 mặt giấy A4 tận 2,000 VNĐ (1 tiệm photocopy gần Đại học Y Dược TPHCM) và 1 tiệm ngang cổng ĐH Kinh tế). Thêm vào đó giá cho 1 mặt giấy A3 là 5k cho tiệm ở gần ĐH Y Dược và cũng 2k cho tiệm gần ĐH Kinh Tế.

Mình thắc mắc chỉ là scan thành file PDF, không tốn giấy cũng như mực in. Cũng như mình thấy các máy photocopier hiện nay đều ở dạng 3 in 1.

Thanks mọi người giải thích giúp mình.
Giải thích cái này thì nó hơi thừa, nhưng về nguyên tắc, bạn có thắc mắc thì mình trả nhời như sau:
Việc quyết định giá của các cửa hàng là lý do cá nhân của họ thôi về sản phẩm thôi mà. Bên cạnh đó, bạn scan có nghĩa là bao lâu bạn dùng lại dịch vụ/sản phẩm của họ nữa.
Về lý do kinh tế là dựa trên cung cầu của sản phẩm, cũng như chi phí trên đầu sản phẩm ví dụ như họ cho rằng đầu tư cho máy có tính năng scan sẽ đắt hơn máy chỉ photo, in thông thường.
Về sản phẩm, thì chức năng scan sử dụng nhiều kỹ thuật, tùy chọn hơn là photo
Trên đây là hiểu biết mông muội của mình, ai rõ hơn hoặc mình sai chỗ nào các bác ở sau cho mình biết nhé.
Ps mình thấy ở HN scan rẻ mà nhở

namctvvv

Búa Gỗ
Chức năng photocopy thông thường được thiết kế để tạo các bản copy so với bản thật nhưng sẽ bị giới hạn các chức năng.
Chức năng Scan tuy chỉ tạo ra 1 file dữ liệu,k tốn mực nhưng kết hợp với các tùy chỉnh, cấu hình và cả các giải pháp cao cấp của máy photocopy đa chức năng, chất lượng và sự tiện lợi của 1 bản Scan là hơn rất nhiều.

lenhan555

Búa Gỗ Đôi
Mình đồng ý với các bạn phía trên giải thích. Đứng vai trò người bán mình sẽ nghĩ như các bạn, nhưng mình nghĩ khi ra ngoài phải cân bằng lại. Mình thử tính 1 bản copy 2 mặt giấy A4 giá 333 đồng, trong khi scan 1 mặt A4 là 2,000 nghĩa là gấp hơn 6 lần. Thế có ổn không?

Ngoài ra @Coriolano bạn nói đúng. Mình google thấy giá scan 1 số cửa hàng chuyên mà A4 cũng có 300 1 mặt và 450 đồng cho 2 mặt. Không hiểu sao trong TPHCM lại đắt như vậy.

Mình chỉ thắc mắc cho thêm hiểu biết chứ giờ thị trường sao đành chịu vậy :)

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Scan sang file pdf thì bạn dùng điện thoại cho xong , nhưng đt cam phải nét tí nhé . mình toàn làm vậy , đẹp long lanh , ko thua máy scan

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Mình làm nghề Photo - thực ra tùy theo khách hàng mà lấy tiền thôi bạn ạ
Khách quen thì nếu mà scan cho khách cả quyển sách tầm 300 trang mình chỉ tính tí công vào từ 30 - 50k tùy loại sách.
Khách vãng lai thì lấy theo cảm hứng, lúc llaays 2k, 5k 1 trang hoặc 1 lần chục trang cũng chỉ tầm 5k.
Nếu bạn là khách quen thì có lẽ một vài trang cửa hàng sẽ Free cho bạn.

thuylieu387

Gà con
Tài khoản bị khóa
🌟🎁 Không ít lần mình gặp khó khăn khi tìm địa chỉ in giá rẻ. Nhưng giờ đây, mình đã tìm thấy BAO BÌ TTC ! Dịch vụ chất lượng, giá cả phải chăng. Bạn nên thử! 💪💲

honghoavi

Búa Đá
Scan sang file pdf thì bạn dùng điện thoại cho xong , nhưng đt cam phải nét tí nhé . mình toàn làm vậy , đẹp long lanh , ko thua máy scan

Cần thời gian hoặc cần scan một quyển sách luôn thì phải dùng dịch vụ. Nếu dịch vụ tốt scan quyển sách rất tốt

chau2018

Búa Gỗ Đôi
như bạn #7 đã nói đúng là tuỳ trường hợp mà lấy thôi
lấy bạn 1 2k là rẻ rồi,nó không tốn mực nhưng nó sẽ hỏng nhanh hơn ( bóng đèn scan ) vì scan nó sẽ sáng lâu hơn để quét khác với chế độ copy nó sẽ chạy nhanh qua mà sáng càng lâu thì sẽ càng nhanh hỏng mà giá thay 1 cây đèn của các máy A4 A3 nó gần bằng 1/3 giá máy rồi (các máy ở VN đa số là lấy hàng kho bãi về sữa bán lại còn thay nếu không còn hàng phải nhập mới thì giá nó mặc -censor-) nên scan chỉ hỗ trợ thêm thôi chứ scan cả 1 năm chưa chắc đủ tiền để thay cái bóng đèn scan ;)
mà nếu bạn thắc mắc như vậy mình nói nhỏ bạn nghe máy đen trắng thường sẽ mắc hơn máy in màu gấp 2 lần tại sao lại vậy {ah}

Sửa lần cuối: