Hỏi/ Thắc mắc - Sử dụng ổ cứng server như là ổ cứng gắn ngoài | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Sử dụng ổ cứng server như là ổ cứng gắn ngoài

honghoavi

Búa Đá
Hiện tại mình có vài ổ cứng Server 1Tb mới keng xà beng. Mình muốn dùng nó như ổ cứng gắn ngoài nên mua một bộ đọc ổ cứng 3.5inches gắn ngoài của Orico giá tầm 300k để dùng. Tuy vậy có vấn đề rất trớ trêu là khi gắn các thể loại ổ cứng 3.5 inches và 2.5 inches vào thì không sao nhưng gắn ổ cứng server 1tb vào thì không được do có một miếng nhựa nhỏ vướng lại. Các bác xem hình sẽ rõ

Đây là cái ổ cứng 1TB Server của em

Đây là cổng kết nối của nó

Đây là ổ cứng thường

Đây là cái cổng kết nối của HDD Box Orico

Giờ phải làm sao các bác, mình tháo cái Orico ra xong cắt phần nhựa thừa điđược không, hay phải mua cái khác mà dùng các bác nhỉ ?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
1 là chuẩn SATA , còn 1 chuẩn SAS . tôi nghĩ là chúng ko chơi với nhau dc

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
khoảng 150k cho cái cục chuyển từ SAS sang SATA gắn vô họa chăng nó đọc, còn việc bẻ miếng nhựa thì chả biết nên chả dám phán, cơ mà nếu bẻ xong xài sata được thì bọn nó làm kiểu chốt hay nắp che chứ mắc quái gì nó đúc liền mảnh

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Trích nội dung từ 1 trang web:
Về mắt cấu tạo thì cả hai chuẩn đều sử dụng hình thức sơ đồ chân cho việc kết nối điện năng và dữ liệu. Tuy nhiên SATA thì hai kết nối này được sử dụng riêng lẻ còn với chuẩn SAS thì hai kết nối này được sáp nhập làm 1 và sử dụng chung luồng. Điều này giúp chúng ta có thể đính kèm một ộ chuẩn SAS đến bộ điều khiển SATA.

Do đó, bạn có thể "cưa" cái miếng ngăn kia ra hoặc để chắc chắn trước khi làm, bạn thử dùng cap để nối SAS & SATA lại thử coi máy hay không nhé.

caniquy

Búa Đá
theo mình thì bạn dùng cáp Sata ngoài gắn dô máy bình thường rồi sử dụng coi em nó có ok không? sao đó hảy tính tới bước kế tiếp , :cool: hay làm chuột bạch 1ổ thôi .,có gì hư 1 cái không hư hết đâu mà sợ {haha}

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Sao dùng được bác, chuẩn sas nó đòi chip đk khác, orico chỉ là sata không đọc được. Bác phải mua bộ chuyển sas - pcie mà cắm trực tiếp vào pc thôi.

honghoavi

Búa Đá
Em yêu khoa học rồi, và nó không đọc được, phải dùng cap chuyển bác ợ... :) Nhưng nói chung trải nghiệm khá vui

danquat

Rìu Bạc Đôi
Của bác là chuẩn SAS mà, main hoặc card có chip dk sas mới chạy được.

ductoanvt

Gà con
Đơn giản là hỏi xem có ai muốn đổi với ổ SATA không ! Mình nghĩ đầy người sẵn sàng đổi !