This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận SSD NVME Lỗi Read Only - Gửi bảo hành WD trường hợp không có hóa đơn mua hàng và không có tem nhà phân phối tại Việt Nam.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Hôm nay mình có gặp 1 trường hợp rất hay nên chia sẻ với mọi người.

Mình sử dụng rất nhiều ssd nvme từ samsung cho đến wd cho đến các loại oem tháo máy trên laptop.

Nhìn chung với mỗi dòng máy sẽ có những lỗi chung như ssd quá nóng và tốc độ đọc ghi ko ổn định.

Do tính chất công việc nên mình sử dụng phần mềm đóng băng máy tính để bảo quản dữ liệu trước các virus cũng như tránh hỏng hóc file không cần thiết.

Hnay SSD SN750 2T đã vô tình tụt từ 100 xuống còn 35% trong 1 nốt nhạc. Mình kiểm tra bằng hd sentinel. Nhưng nếu dùng phầm mềm của hãng thì vẫn báo 100% và hiện thị 1 lỗi nhỏ ko xác định.

Khi mình kiêm tra lại thì window báo ssd bị "read only".

Mình có thử vài cách fix từ cách diskpart bằng cmd và phần mêm check on off ổ cứng chống ghi.

Nhưng vẫn lỗi.

Hiện trạng lỗi read only là chúng ta chỉ có thể đọc được file - copy dữ liệu trong ổ lỗi sang nơi khác.

Tất cả những phần mềm hoặc data phần mềm đều không thể chạy trực tiếp trên ổ cứng này. Điển hình là các file image giả lập android ko thể chạy.

Hiện tại mình đã copy dữ liệu sang ổ mới.

Và đang tiến hành gửi bảo hành ổ cứng.

Hình ảnh mình sẽ up sau cũng như cách hoàn thiện form để có thể bảo hành ổ cứng WD khi không có hóa đơn chứng từ kèm tem của nhà phân phối sản phầm.

Mình đang nhờ hỗ trợ từ WD. khi kết quả hoàn tất mình sẽ cập nhật lại sau!

Sau 1 thời gian mail với bên hỗ trợ thì mình buộc phải gửi ổ cứng về usa hoặc canada qua trung gian để bảo hành. Cảm ơn mọi người đã theo dõi. Những hình ảnh mình đã lưu bao gồm cả video.

Khi bảo hành và nhận lại sản phẩm mới mình sẽ cập nhật lại thông tin.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
SSD mà bị only read thì chỉ có xài tạm hoặc đem bảo hành. Còn ko thì mua cái mới nhân bản win qua hoặc data qua
Mà SSD ko nên xài đóng băng. Đóng băng data sẵn nó đóng băng luôn chức năng ghi của SSD

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
chuẩn mịa. thằng ssd mà chơi chung với đóng băng thì không lỗi cái này cũng lỗi cái kia, hôm nay không lỗi thì tương lai sẽ lỗi

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
mình cũng từng dùng ssd wd và phải bảo hành --> kinh nghiệm dùng ss hên chưa dính con nào kể cả lắp cho bạn bè

Hamano Kaito

Moderator
Có một tools cũng chuyên đóng băng nhưng giả dạng kiểu snapshort là RollBack Rx
Tools này cũng phá SSD lắm ko nên dùng. Giờ cứ System Restore của Win mà tán thôi

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Có một tools cũng chuyên đóng băng nhưng giả dạng kiểu snapshort là RollBack Rx
Tools này cũng phá SSD lắm ko nên dùng. Giờ cứ System Restore của Win mà tán thôi
Có những trường hợp buộc phải sử dụng đóng băng.

Như trong trường hợp mình do chạy giả lập nhiều nên việc sử dụng đóng băng là bắt buộc vì khi chạy giả lập sẽ sản sinh 1 lượng file rác rất lớn việc dọn dẹp lại bằng công cụ quá mất thời gian nên chỉ còn giải pháp này để có thể đạt hiệu quả tốt nhất.

Hamano Kaito

Moderator
Nó tạo file rác ở đâu? Dùng lệnh cmd xóa là xong thôi, với lại xóa định kỳ là được
Đóng băng là nó thao tác toàn khối của nơi chứa OS. Làm vậy hại ổ cứng, SSD nó kỵ ghi/xóa