Hỏi/ Thắc mắc - SSD M.2 2280 SATA gắn vào khe M.2 2280 PCIe NVMe trên Laptop được không | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc SSD M.2 2280 SATA gắn vào khe M.2 2280 PCIe NVMe trên Laptop được không

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Chào các bác. Cho em hỏi về vấn đê này, mong được tận tình giải đáp ạ.

Em đang dùng con Laptop Asus Vivobook X411UA. Và xem thông tin trên Site: laptopmedia.com thì thấy nó có hỗ trợ 1 cổng 1х 2280 M.2 PCIe NVMe slot (như hình). Em dư 1 cái SSD M.2 2280 SATA Kingmax (như hình).

Điều em thắc mắc là: Trên Main cổng PCIE có 1 lỗ khuyết, trong khi SSD có 2 lỗ khuyết. Hiện tai cắm vào thì dùng thử oke. Nhưng không biết về lâu dài có sao không ạ. Nhờ các bác thông thái giải đáp cho e với

Attachments

95.6 KB · Lượt xem: 24,950
    157.2 KB · Lượt xem: 66
    51.2 KB · Lượt xem: 56

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào các bác. Cho em hỏi về vấn đê này, mong được tận tình giải đáp ạ.

Em đang dùng con Laptop Asus Vivobook X411UA. Và xem thông tin trên Site: laptopmedia.com thì thấy nó có hỗ trợ 1 cổng 1х 2280 M.2 PCIe NVMe slot (như hình). Em dư 1 cái SSD M.2 2280 SATA Kingmax (như hình).

Điều em thắc mắc là: Trên Main cổng PCIE có 1 lỗ khuyết, trong khi SSD có 2 lỗ khuyết. Hiện tai cắm vào thì dùng thử oke. Nhưng không biết về lâu dài có sao không ạ. Nhờ các bác thông thái giải đáp cho e với
SATA và M.2 PCIe NVMe là hai chuẩn khác nhau nên không thể lắp lẫn. Tuy nhiên như bạn nói thì "thấy nó có hỗ trợ 1 cổng 1х 2280 M.2 PCIe NVMe slot", như vậy SSD mà bạn đang có cắm vào cổng đó sẽ hoạt động bình thường.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
SSD có 2 loại giao thức hỗ trợ là M2PCIe, nhưng thằng M2 lại chia thành 2 loại:
  • chỉ hỗ trợ SATA (dùng AHCI MODE, tốc độ 600MB/s, nhưng AHCI được tạo ra để phục vụ tốc độ ghi đọc ổ cứng HDD, dẫn đến giao thức này trở thành cái cổ chai cẹt chết các thể loại SSD nên mới sinh ra thằng tiếp theo)
  • hỗ trợ đến NVMe (tốc độ 4GB/s)
còn PCIe lại không chia mà chắc cú là NVMe luôn.

Quay lại trường hợp của em, máy em có khe PCIe mà em cắm ổ M2 SATA vào thì chẳng có bị gì về lâu dài cả. chỉ là tốc độ bị bóp lại ở 550MB/s mà thôi

MinhGiang

Rìu Vàng
Nó sẽ không hoạt động. Đó là một tiêu chuẩn khác.
Hình như bạn không đọc bài, trả lời trật lất. Chủ thớt nói cắm vào hoạt động ok, chỉ sợ lâu dài.
Trả lời chủ thớt: dùng vô tư vì main hỗ trợ cả sata và nvme. Chỉ có điều là sata thì tốc độ đọc/ghi chậm hơn nvme khá nhiều

MinhGiang

Rìu Vàng
SATA và M.2 PCIe NVMe là hai chuẩn khác nhau nên không thể lắp lẫn. Tuy nhiên như bạn nói thì "thấy nó có hỗ trợ 1 cổng 1х 2280 M.2 PCIe NVMe slot", như vậy SSD mà bạn đang có cắm vào cổng đó sẽ hoạt động bình thường.
M.2 sata và m.2 nvme chân cắm kích thước cùng 22mm thì:
Nếu chỉ hỗ trợ m.2 sata thì khe cắm có 2 khấc, do vậy không cắm được m.2 nvme vì có 1 rãnh
Nếu hỗ trợ m.2 nvme thì sẽ tương thích ngược với m.2 sata

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Hai chuẩn khác nhau, không thể lắp vừa
em vẫn lắp vừa và vẫn dùng bình thường ạ. em đang hỏi về lâu dài ạ. Vì hiện tại khe có 1 chốt, nhưng SSD thì có 2 lỗ khuyết. còn lại 22x80 thì ok ạ

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Nó sẽ không hoạt động. Đó là một tiêu chuẩn khác.
em vẫn lắp vừa và vẫn dùng bình thường ạ. em đang hỏi về lâu dài ạ. Vì hiện tại khe có 1 chốt, nhưng SSD thì có 2 lỗ khuyết. còn lại 22x80 thì ok ạ. tks bác đã quan tâm

MinhGiang

Rìu Vàng
Hình ảnh của m.2 sata và m.2 nvme

Kích thước tương ứng giống nhau, do vậy khe hỗ trợ m.2 nvme thì cắm được m.2 sata. Ngược lại khe chỉ hỗ trợ m.2 sata thì sẽ có 2 cái khấc nên không thể gắn m.2 nvme vì bị cấn cái khấc bên trái
Chủ thớt yên tâm, main đã đọc m.2 sata thì chả sao cả, cơ bản bản nó chỉ là ổ lưu dữ liệu.

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Hình ảnh của m.2 sata và m.2 nvme
Xem phần đính kèm 46906
Kích thước tương ứng giống nhau, do vậy khe hỗ trợ m.2 nvme thì cắm được m.2 sata. Ngược lại khe chỉ hỗ trợ m.2 sata thì sẽ có 2 cái khấc nên không thể gắn m.2 nvme vì bị cấn cái khấc bên trái
Chủ thớt yên tâm, main đã đọc m.2 sata thì chả sao cả, cơ bản bản nó chỉ là ổ lưu dữ liệu.
rất cảm ơn bác. Ổ này em dùng cài win.

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
SSD có 2 loại giao thức hỗ trợ là M2PCIe, nhưng thằng M2 lại chia thành 2 loại:
  • chỉ hỗ trợ SATA (dùng AHCI MODE, tốc độ 600MB/s, nhưng AHCI được tạo ra để phục vụ tốc độ ghi đọc ổ cứng HDD, dẫn đến giao thức này trở thành cái cổ chai cẹt chết các thể loại SSD nên mới sinh ra thằng tiếp theo)
  • hỗ trợ đến NVMe (tốc độ 4GB/s)
còn PCIe lại không chia mà chắc cú là NVMe luôn.

Quay lại trường hợp của em, máy em có khe PCIe mà em cắm ổ M2 SATA vào thì chẳng có bị gì về lâu dài cả. chỉ là tốc độ bị bóp lại ở 550MB/s mà thôi
cảm ơn bác. như vậy là yên tam sài rồi :)

Giờ ổ nvme giá cũng mềm rồi, mình đang dùng con Kingspec 512GB có 600k cắm vào copy ra toàn 1GB/s thôi. Dùng làm ổ lưu trữ game, phần mềm ... bên ngoài, ổ chính 512GB theo máy luôn nên không làm gì được.

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
Giờ ổ nvme giá cũng mềm rồi, mình đang dùng con Kingspec 512GB có 600k cắm vào copy ra toàn 1GB/s thôi. Dùng làm ổ lưu trữ game, phần mềm ... bên ngoài, ổ chính 512GB theo máy luôn nên không làm gì được.
Ổ chính 512GB theo máy, có thể tháo ra thay ổ mới 1TB được mà (nếu mainboard hỗ trợ nâng cấp).

Ổ chính 512GB theo máy, có thể tháo ra thay ổ mới 1TB được mà (nếu mainboard hỗ trợ nâng cấp).

Mình không nhất thiết phải nâng lên hẳn 1TB, ổ phụ 512GB cũng không chứa dữ liệu quan trọng, chủ yếu để đảm bảo tốc độ đọc cao mà thôi. Nếu muốn thay thì phải chơi loại xịn xịn đảm bảo cả đọc / ghi và tuổi thọ, chi phí bị đội lên nhiều không đáng.