Hỏi/ Thắc mắc - SSD chạy phần mềm vẫn ko ổn định như HDD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc SSD chạy phần mềm vẫn ko ổn định như HDD?

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Một SSD cài WIN 7
chạy một phần mềm dùng thiết kế nhãn mác. Bộ phần mềm đó nếu để trên SSD thì mỗi lần mở lên thì rất lâu. Còn copy qua HDD thì mở lên chạy bình thường.???

Một SSD cài Win 10.
chạy Corel x7, mở file và thực hiện các lệnh thì bị lag và đơ vài giây.
Máy mới mà ko hiểu tại sao?
i3-8100, RAM 4GB

Có bạn nào bị như thế ko?

q1u2a3n4

Búa Gỗ
bác mua trúng SSD hàng fake rồi... mình mua con SSD Samsung 860EVO chạy vù vù có bị gì đâu, với cấu hình cùi mía: i5-3210M, ram 8Gb

bina4404

Búa Đá Đôi
Nhanh hay chậm, lỗi hay không lỗi ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố lắm chứ riêng gì cái SSD đâu? Bác xem lại các setup xem sao? Còn không nữa thì show cái SSD lên cho mọi người giúp!

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vấn đề cho em hỏi là bác mua con SSD này của hãng nào, bn tiền, của hàng nào? Bác có thể gặp phải hàng giả, hàng nhái, và hàng kém chất lượng.

DuongDD

Gà con
SSD của bác có thể là hàng nhái, kém chất lượng. Bác có thể up cả cấu hình máy lên để mọi người giúp.

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình cài và dùng 3-4 máy có SSD rồi, chưa từng gặp trường hợp nào như bạn thớt cả.
Các Bác các bạn đã dùng SDD nhiều chắc có nhiều kinh nghiệm chia sẻ em với.
Em mới lấy SSD samsung860evo 250GB. Khi dùng PM SamsungMagician có khuyến nghị nên tạo ra 10% dung lượng trống. Em làm theo nó cắt luôn phân vùng E 23.29GB thành phân vùng chưa định dạng. Theo các Bác có nên dùng không? (Em cũng không có nhu cầu cần nhiều dung lượng lắm)

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các Bác các bạn đã dùng SDD nhiều chắc có nhiều kinh nghiệm chia sẻ em với.
Em mới lấy SSD samsung860evo 250GB. Khi dùng PM SamsungMagician có khuyến nghị nên tạo ra 10% dung lượng trống. Em làm theo nó cắt luôn phân vùng E 23.29GB thành phân vùng chưa định dạng. Theo các Bác có nên dùng không? (Em cũng không có nhu cầu cần nhiều dung lượng lắm)
Như hình thì mình có vài lời khuyên nhỏ
1. SSD không nên chia quá nhiều phân vùng (trừ một số phân vùng bắt buộc phải có)
Như hình thì ban ko nên chia ổ 2 ổ D, E, nếu muốn dùng thì nên chia 1 ổ, như vậy bạn nên gộp ổ D và ổ E thành 1.
2. Về câu hỏi của bạn, cái phần Set OP mục đích là tăng tuổi thọ cho SSD, bạn ko cần nhiều dung lượng thì bạn có thể làm hoặc không, theo mình cũng không cần làm lắm. Nếu như bạn dùng SSD vào mục đích sử dụng nhiều liên tục như ghi chép dữ liệu liên tục thì dùng.

pirate91

Búa Gỗ
nói chung là phần cứng chỉ 1 phần thôi còn do phần mềm nữa :D
nên dùng win bản quyền, update thường xuyên
phần mềm thì nên dùng key chứ ko nên dùng Cr@ck, nếu có thể thì cũng nên updated
==>> khoảng 10 năm nay mình dùng máy tính đều như vậy nên hầu như chả bao giờ bị lỗi vặt :D

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
trên mình có nói 1 trường hợp, trước mắt thì bạn nên cài lại bản win gốc xem nó như nào, ko tối ưu, cài win xong nhớ update đầy đủ rồi xem tình trạng đã, nếu ok thì dùng,

Lang Thang

Rìu Chiến
Như hình thì mình có vài lời khuyên nhỏ
1. SSD không nên chia quá nhiều phân vùng (trừ một số phân vùng bắt buộc phải có)
Như hình thì ban ko nên chia ổ 2 ổ D, E, nếu muốn dùng thì nên chia 1 ổ, như vậy bạn nên gộp ổ D và ổ E thành 1.
2. Về câu hỏi của bạn, cái phần Set OP mục đích là tăng tuổi thọ cho SSD, bạn ko cần nhiều dung lượng thì bạn có thể làm hoặc không, theo mình cũng không cần làm lắm. Nếu như bạn dùng SSD vào mục đích sử dụng nhiều liên tục như ghi chép dữ liệu liên tục thì dùng.
Cảm ơn bạn, máy mình có nhiều người dùng và có cả trẻ em nữa nên phải chia ra một phân vùng riêng để hạn chế truy cập. (Chủ yếu pm là Cr@..) Mình ngày trước dùng PM khóa thư mục (và dùng cả CMD) nhưng sau một thời gian cần dùng tìm đến thì đã bi xóa bởi chúng tưởng virut vì không mở dc. :(. (Tất nhiên là người xóa )

Lang Thang

Rìu Chiến
nói chung là phần cứng chỉ 1 phần thôi còn do phần mềm nữa :D
nên dùng win bản quyền, update thường xuyên
phần mềm thì nên dùng key chứ ko nên dùng Cr@ck, nếu có thể thì cũng nên updated
==>> khoảng 10 năm nay mình dùng máy tính đều như vậy nên hầu như chả bao giờ bị lỗi vặt :D
Có những PM hiếm key lắm nó không dễ tìm và nhờ giúp như Win10 hay Office. Hơn nữa do công việc có những PM cả năm mới dùng sáu bảy lần thì dùng xong gỡ luôn (Có nhũng PM cho dùng thử nhưng han chế tính năng_Cái cần dùng nhất lại khóa; Có PM nó tính thời gian cài từ cài lần đầu. Cài xong dùng khoảng 3 ngày gỡ ra. Ba tháng sau cài lại... Hết thời gian dùng thử :( )

pirate91

Búa Gỗ
Có những PM hiếm key lắm nó không dễ tìm và nhờ giúp như Win10 hay Office. Hơn nữa do công việc có những PM cả năm mới dùng sáu bảy lần thì dùng xong gỡ luôn (Có nhũng PM cho dùng thử nhưng han chế tính năng_Cái cần dùng nhất lại khóa; Có PM nó tính thời gian cài từ cài lần đầu. Cài xong dùng khoảng 3 ngày gỡ ra. Ba tháng sau cài lại... Hết thời gian dùng thử :( )
bất khả kháng thì đành chấp nhận thôi :D