Thảo luận - So sánh các phiên bản Windows 10 - Comparison of Windows 10 editions | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận So sánh các phiên bản Windows 10 - Comparison of Windows 10 editions

Bạn thích dùng bản Windows 10 nào nhất

• Tổng số lượt bình chọn
    40
  • Poll closed .

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Không liên quan nhưng em thấy bản ProEdu rất là khó lấy Digital trong khi bản pro và bản Edu thì lấy digital rất dễ dàng, em có key retail online ProEdu mà nhập vào cũng chỉ kích hoạt bình thường được thôi chứ không lấy số được. Ko hiểu bản này thì loại key nào nó mới cho Digital.
Key này phải hiểu nó là OEM chứ không phải retail

Thanks bác đã giải thích.
Em có key Retail dạng như này mà nhập vào nó vẫn ko Digital đc, Ko thể hiểu nổi...
Mấy key này blocked rồi bác ah, để em tìm mấy key khác thử lại xem sao. Thanks bác về những thông tin rất hữu ích về bản ProEdu này, Bản này em chủ yếu tò mò thôi chứ chắc cũng chẳng bao giờ dùng.
Key này -MHBPB có thể lấy bản quyền số cho ProEdu!

ProEdu cấp cho các cơ sở giáo dục chỉ 1 acc.
Cơ sở giáo dục kích hoạt cho các thành viên không hạn chế số lượng.
.......
Không liên quan lắm nhưng mình thử với license-edu như sau :

dungltcd

Lạt Ma
Key này phải hiểu nó là OEM chứ không phải retail

Key này -MHBPB có thể lấy bản quyền số cho ProEdu!

Không liên quan lắm nhưng mình thử với license-edu như sau :
Chuẩn luôn. Mình không có nguồn để nói về vấn đề này nên không thể chứng minh cho các bạn khác được. Nhưng mình nghĩ phải hiểu như vậy mới hợp lý.
Vâng. Làm sao để nhìn vào quả Chuối mà phải hiểu nó là quả Mít ???
Mời 2 bác chứng minh hộ em nó là key OEM với ???
Theo em là biết thì nói, không nên nói theo kiểu suy đoán vì đoán thì ai cũng đoán được.

Sửa lần cuối:

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Vâng. Làm sao để nhìn vào quả Chuối mà phải hiểu nó là quả Mít ???
Mời 2 bác chứng minh hộ em nó là key OEM với ???
Theo em là biết thì nói, không nên nói theo kiểu suy đoán vì đoán thì ai cũng đoán được.

Mình và bạn trên nói nên hiểu có là OEM chứ mình không nói nó là OEM.
Mình không có cách chứng minh nên mình hiểu với những người có cùng suy nghĩ với mình. Mình cũng không muốn phổ cập vấn đề này.

dungltcd

Lạt Ma
Mình và bạn trên nói nên hiểu có là OEM chứ mình không nói nó là OEM.
Mình không có cách chứng minh nên mình hiểu với những người có cùng suy nghĩ với mình. Mình cũng không muốn phổ cập vấn đề này.
Em chỉ thấy một điều thực tế ở đây là nó chắc chắn là key Retail và phải hiểu nó là key retail 100% và không liên quan gì đến OEM cả. Do đó việc chứng minh là không thể và cũng không cần thiết
Còn việc bản này nó ko có Digital được với loại key này là do MS, đâu cứ phải nhất thiết là Retail là phải có digital .
Lô key này em mới lấy được trên host khoảng hơn 100 cái tất cả đều online cùng với vài loại key khác nữa nên ko share được nếu không em đã ném lên đây cho các bác test thử.
Thanks

Sửa lần cuối:

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
Tôi từng phân tích cho vài meber qua teamview , lúc đang có key EDU online và nói rằng bản EDU cùng rất nhiều tính năng , nhiều hơn bản PRO nhưng họ vẫn cứ một mực , ko lên ko xuống nhất nhất là add key pro cho họ là OK , add key EDU họ ko chịu !!
bác ơi! Còn có những trường hợp cứ thích dùng bản "doanh nghiệp" trong khi bản pro đã quá đủ tính năng rồi. Riêng em có key bản "giáo dục" là cài ngay

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ối trời bản EDU người ta share rần rần rồ rộ chả ai thèm dùng cả tuần lể 1 key nó còn chưa chịu chết chờ đến nữa tháng nó mới chết .
Muốn EDU thì change key generic rồi dùng CMD mà lấy bq KTS

Key: V4228-NVYBX-W9P2H-9RQDY-JK8WB
Description: Win 10 RTM Education Retail
Error code: 0xC004C008
Time: 8/8/2019 9:16:12 PM (GMT+7)

nếu vào chậm key nó có chết thì đây BQ KTS https://vn-z.vn/threads/tai-sao-lai-phai-vat-va-tim-key-activated-windows-10.13232/

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ngày xưa thời Windows v1507 (10240) > v1511 > v1607 nhiều người ưa chuộng Enterprise.
Tôi và vài bạn quen biết cũng thường cài đặt sử dụng Enterprise cho đến bây giờ.
Tôi cũng thấy là bản Enter rất mượt mà (chỉ thua bản LTSC 2016 thôi)

Lúc trước: Muốn kích hoạt Digital Enter phải dùng key online xong > add 1 key Enter bất kỳ nữa mới có.
Hầu hết chỉ được Hỗ trợ qua Team sau này có @Nguyễn Ngọc Gia Ân thường chia sẻ trên FB (loại key 20 lượt onl và GET vài lượt gì đó- Bạn này cũng là người chuyên chia sẻ key LTSB 2016 online 20 lượt.
"Vua key" thì xin không nhắc, còn người thường giúp mem vnz.com kích BQS Enter có @ChjCk (Tứ Mộc); @quangkhang; @bbkim

Bây giờ chỉ nhập key onl là Enterprise có BQS mà không phải thêm bước nhập key khác nữa.
Ngày trước thì LTSB bạn quangkhang lấy số giúp . proedu thì bạn soc lấy số giúp (tum cái ống quần lại cũng chỉ là đú đởn cho =anh = chị chứ 1 cái en là quá đủ rồi , thiếu thốn cái gì đâu ???

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Ngày trước thì LTSB bạn quangkhang lấy số giúp . proedu thì bạn soc lấy số giúp (tum cái ống quần lại cũng chỉ là đú đởn cho =anh = chị chứ 1 cái en là quá đủ rồi , thiếu thốn cái gì đâu ???
Thế bác có thích mấy cái key OEM ở đây không : https://vn-z.vn/threads/cai-dat-thao-luan-windows-10-insider.4726/post-167046

Hôm nay rảnh rỗi test lại mấy key này :p trên máy cài Enterprise 1903 x86

(No troubleshoot).

Sửa lần cuối:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cũng về cái key OEM:Nonslp -X2FCC cài trên máy Enterprise 1903 x64
Thử với chức năng Troubleshoot Activation:

- Mở Activation settings > Change product key

- Windows thông báo không kích hoạt được, với cmd "slmgr /ato" thì có lỗi non-core

- Chạy Troubleshoot Activation > và kết quả chẳng giải quyết gì cả, mà còn bị táng cái key -XQBPC (giống như bạn @dinhchungcm đã từng bị)

- Bực hết cái cửa mình > nên dùng cmd nạp lại key -X2FCC > lấy IID > mở Webact get CID > Copy CID bỏ vào cmd kích hoạt offline : >> Kết quả OK kích hoạt ngay.

1. Thấy Webact của truonghuynh có chức năng "Live get" rất hay (trong lúc get CID này bằng Tool khoatoantin, MS báo lỗi server, webact của truonghuynh cũng tương tự > bật Live get lại được ngay :D )
2. Troubleshoot chẳng giải quyết được vụ này > nên chắc chẳng nên dùng nó nữa :D
3. Mấy key OEM cũ khủng vẫn xài được trên 1903 :p

Ex: sẽ thử mấy key OEM khủng với LTSC.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
>> Tạm kết luận:
Với Enterprise v1903 kích hoạt = 3 key OEM khủng:
Dùng cmd add key OEM > lấy IID > Get CID > cmd nạp CID >> Done with Key License!!! - KHÔNG CÓ DIGITAL LICENSE.
Cái này tôi có thực nghiệm rồi.
>> Với Enterprise muốn có Digital License phải kích hoạt = key online.
Có ai có ý kiến gì khác không!

* key OEM khủng với LTSC??
-LTSC key OEM khủng chỉ xuất hiện 1 lần 1 key ~50.000 và đã ngủm khá lâu rồi - Chắc bác @baogia2010 còn key khác - Nếu có share vào "vùng kín" cho mình xin với.
Đang cài lại LTSC 2019 lên cái SSD PCI MNVe (cho IID mới hết - nên bít đường Restore) - đang bỏ dở.

-Key khủng LTSB 2016 xài vô tư > Nhập phát ăn ngay BQS.

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
>> Tạm kết luận:
Với Enterprise v1903 kích hoạt = 3 key OEM khủng:
Dùng cmd add key OEM > lấy IID > Get CID > cmd nạp CID >> Done with Key License!!! - KHÔNG CÓ DIGITAL LICENSE.
Cái này tôi có thực nghiệm rồi.
>> Với Enterprise muốn có Digital License phải kích hoạt = key online.
Có ai có ý kiến gì khác không!

-LTSC key OEM khủng chỉ xuất hiện 1 lần 1 key ~50.000 và đã ngủm khá lâu rồi - Chắc bác @baogia2010 còn key khác - Nếu có share vào "vùng kín" cho mình xin với.
Đang cài lại LTSC 2019 lên cái SSD PCI MNVe (cho IID mới hết - nên bít đường Restore) - đang bỏ dở.

-Key khủng LTSB 2016 xài vô tư > Nhập phát ăn ngay BQS.
Cài Windows lên cái SSD PCI MNVe chạy mượt lắm bác nhỉ. ?

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Bạn @dinhchungcm cho mình xin email của bạn để share cái ấy với :D

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Của mình loại OEM giá rẻ + cấu hình PC trung bình > Tốc độ chỉ đạt: đọc 1780MB/s - Ghi 1480GB.

Xem phần đính kèm 5661

QC đọc ghi tới 3.500/3.300 MBs.

Nhưng thực tế các tác vụ thì thấy rất tuyệt vời.
Dạ em cũng dùng bản WinLTSC 1809 và có dùng ổ cứng Nvme nó dc như quảng cáo luôn bác

Sửa lần cuối:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
3 key OEM en còn ngoài 100K lượt mà ko dùng được ver mới uổng thiệt
Cũng về cái key OEM:Nonslp -X2FCC cài trên máy Enterprise 1903 x64
Thử với chức năng Troubleshoot Activation:

- Mở Activation settings > Change product key

- Windows thông báo không kích hoạt được, với cmd "slmgr /ato" thì có lỗi non-core

- Chạy Troubleshoot Activation > và kết quả chẳng giải quyết gì cả, mà còn bị táng cái key -XQBPC (giống như bạn @dinhchungcm đã từng bị)

- Bực hết cái cửa mình > nên dùng cmd nạp lại key -X2FCC > lấy IID > mở Webact get CID > Copy CID bỏ vào cmd kích hoạt offline : >> Kết quả OK kích hoạt ngay.

1. Thấy Webact của truonghuynh có chức năng "Live get" rất hay (trong lúc get CID này bằng Tool khoatoantin, MS báo lỗi server, webact của truonghuynh cũng tương tự > bật Live get lại được ngay :D )
2. Troubleshoot chẳng giải quyết được vụ này > nên chắc chẳng nên dùng nó nữa :D
3. Mấy key OEM cũ khủng vẫn xài được trên 1903 :p