This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Số khe Ram trên laptop?

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Bạn thấy 4 là đúng vì mainboard đó có 4 lane cho Ram, nhưng nhà sx chỉ lắp 2 module ram thôi. 2 lane còn lại không lắp nên nó báo vậy.
Các lap i3,i5 các phiên bản và i7 dòng U,H hầu như đều chỉ lắp 2 lane hết để giảm diện tích cho máy. Trừ mấy dòng i7 HK tản nhiệt lớn, không gian lớn mới cho tới 4 lane Ram

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
không cần phải suy luận logic gì tới độ i3 i7 dòng H dòng K.
ông nhìn con lap ông to hay nhỏ, nặng hay nhẹ, tản khủng hay tản bé tý.
main đủ 4 slot mà lắp đủ 4 module thì máy ông là dòng máy sever hoặc chuyên gaming cực nặng cmnr.

CPU-Z hiển thị số lượng module (slot đã cài đặt đầu nhận ram), không hiển thị số lượng slot ram của main (vì không cần thiết)
Laptop loại đã hàn ram vào main, hàn ssd vào main thì sẽ là máy đúc, siêu mỏng, không thể thay thế bất kỳ linh kiện gì, chỉ có hư hỏng rồi gỡ ra hàn mới (quá trình gỡ cũng 50/50, có loại đúc chốt, mở ra là hỏng luôn, muốn ráp lại phải độ)

Napleon271

Búa Gỗ

còn 2 lane trống chưa lắp module thì có cách gì lắp module vào xài ko cac bac

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
còn 2 lane trống chưa lắp module thì có cách gì lắp module vào xài ko cac bac
thì lắp thêm đầu nhận ram vào cho thành module nhưng thị trường cái này không bán, chắc phải mò lên amazon hoặc factory.
người ta hàn máy, ông hàn tay, nhân phẩm phải cao lắm mới dám hàn.
hàn xong chạy tốt thì ông định ráp máy lại kiểu gì? hiện tại phần ruột to hơn phần vỏ cmnr

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Theo mình biết thì check ở windows nó hiện 4 khe vì chipset hỗ trợ tối đa 4 khe, còn thực tế có mấy khe thì phải xem ở main, check spec ở nhà sản xuất trước, nếu ko yên tâm thì tháo ra check thôi. Phổ biến laptop thường thiết kế 2 khe, số ít máy để 1 khe hoặc 4 khe.
Của bạn thì 2 khe rồi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tháo ra thấy có con đang cắm thì thôi nha , còn trống thì đúng 4 slot . dòng mỏng nhẹ hiếm khi họ để 4slot , trừ dòng game hoặc máy trạm

2 con RAM hàn chết trên main và 2 slot rời .
2 con ram hàn chết tren main tức là đã có Ram sẵn phải không ạ tức là mình tháo hết 2 thanh rời mình đang xài là nó vẫn có Ram hả bạn nếu còn 2 con Ram hàn chết sao RAm máy mình chỉ hiện có Ram = 2 thanh rời cộng lại hà đáng ra phải cao hơn chứ do còn 2 Ram hàn chết mà. Mà cho mình hỏi 2 Ram hàn chết đó lúc mua về là có Ram hàn sẵn rồi đúng ko ạ hay minh tự ra tiệm hàn thêm ạ

2 thanh hàn trên bo mạch là lúc mua về có sẵng rồi đúng ko bạn z là mình không cần xài 2 thanh Ram rời vẫn có dung lượng Ram đúng ko bạn Mình đang xài 2 thanh rời tổng là 6GB nhưng cộng thêm 2 thanh hàn trực tiếp kia thì dung lượng Ram phải cao hơn 6GB chứ nhĩ.Hay là 2 thanh han trực tiếp kia mình phải tự ra tiệm hàn nhĩ mong chỉ giáo ạ

2 thanh hàn trực tiếp trên main mình mua về là có hay phải tự ra tiệm hàn thêm z ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
em đang xài 2 thanh 1 4GB 1 2GB nhung ram chỉ hiện là 6 nếu có 2 Ram hàn chết sao nó không tăng them Ram ạ
Máy bạn ko có RAM hàn đâu , cái đó ko thợ nào đụng tới con RAM đó và cũng ko nhận nâng con RAM hàn đó đâu , nó rất rủi ro . hiện tại laptop đc làm mỏng nhẹ nên họ cắt giảm bớt slot ram rời để bớt chi phí và diện tích , có khi loại bỏ hoàn toàn , nên những ai xác định mua máy RAM 4GB thì chú ý việc này nếu sau có nhu cầu nâng ram

MinhGiang

Rìu Vàng
Vụ hàn ram vào main thì mới có sau này. Nhiều pc loại ultrabook thường không có khe ram rời hoặc chỉ có 1 khe. Chủ thớt cứ mơ tưởng laptop i3 mà có 2 ram hàn vào main? Nói thẳng là nhà sx chỉ lắp có 2 khe thôi, dù main có thể hỗ trợ 4 khe. Rõ ràng bạn lắp 4 + 2 = 6Gb mà cứ hỏi đi hỏi lại là còn nằm ở đâu? Cứ gỡ 2 thanh đó xem laptop có boot win được hay không biết liền.

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Chả thợ nào giám tháo khe ram trên laptop cả, cái khe đó đâu có giá trị gì mà tháo? Tháo trộm nó lỗi thì ăn cho hết. Đừng nghi ngờ mà tội người ta!