Hỏi/ Thắc mắc - Số khe Ram trên laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Số khe Ram trên laptop?

mọi người anh giúp em với ạ em kiểm tra số khe cắm RAM trong laptop bằng Command Prompt thì có tới tận 4 thanh Và tối đa là 32GB nhưng ra tiệm người ta nói là chỉ có 2 chổ cắm Ram trong laptop của em là sao ạ cái khe Ram này tháo được không ạ em sợ ngta tháo của em ạ mong ace chỉ với ạ

dạ em xài acer i3 ạ em kiểm trong Command Prompt và task manager đều hiển thị là số khe ram là 4 nhưng thợ ngoài tiệm nói chỉ thấy có 2 khe hay là hay khe kia nằm chỗ khác em ko biết ạ

lap hãng nào và dòng nào mà tận 4 khe Ram vậy bác? bác nói chung chung vậy thì chịu chả ai dám trả lời bác!
lap hãng nào và dòng nào mà tận 4 khe Ram vậy bác? bác nói chung chung vậy thì chịu chả ai dám trả lời bác!
ạ em xài acer i3 ạ em kiểm trong Command Prompt và task manager đều hiển thị là số khe ram là 4 nhưng thợ ngoài tiệm nói chỉ thấy có 2 khe hay là hay khe kia nằm chỗ khác em ko biết ạ

chipsteps

Rìu Vàng
ạ em xài acer i3 ạ em kiểm trong Command Prompt và task manager đều hiển thị là số khe ram là 4 nhưng thợ ngoài tiệm nói chỉ thấy có 2 khe hay là hay khe kia nằm chỗ khác em ko biết ạ
có lẽ do bác mới dùng laptop nên chưa biết rõ! Acer có hàng trăm loại laptop Core i3, ít nhất bác phải biết lap mình là dòng nào? có mã hiệu máy ra sao chứ?! ví dụ Acer Aspire 4738

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mình thấy chỉ có 2 slot thôi, không thấy 4 slot...!

secpol

Rìu Chiến Bạc
mọi người anh giúp em với ạ em kiểm tra số khe cắm RAM trong laptop bằng Command Prompt thì có tới tận 4 thanh Và tối đa là 32GB nhưng ra tiệm người ta nói là chỉ có 2 chổ cắm Ram trong laptop của em là sao ạ cái khe Ram này tháo được không ạ em sợ ngta tháo của em ạ mong ace chỉ với ạ
Bạn dùng CPUZ check là biết bao nhiêu khe cắm.

Ngoài ra khi dùng Task Manager check mà thấy dòng tô đỏ như phía dưới thì đó là khe nằm trong bo mạch rồi nhé. Không thay đổi được. Nếu tổng số khe là 2 mà có 1 thanh gắn vào main rồi thì bạn chỉ còn cắm thêm được 1 RAM nữa thôi.

Với hai hình mà bạn đã cung cấp bên dưới thì Cửa hàng và câu lệnh cmd đều đúng. Máy bạn có khe cắm RAM: 2 khe gắn cứng vào main và 2 khe có thể cắm thêm.

Sửa lần cuối:

Ngoài ra khi dùng Task Manager check mà thấy dòng tô đỏ như phía dưới thì đó là khe nằm trong bo mạch rồi nhé. Không thay đổi được. Nếu tổng số khe là 2 mà có 1 thanh gắn vào main rồi thì bạn chỉ còn cắm thêm được 1 RAM nữa thôi.

Với hai hình mà bạn đã cung cấp bên dưới thì Cửa hàng và câu lệnh cmd đều đúng. Máy bạn có khe cắm RAM: 2 khe gắn cứng vào main và 2 khe có thể cắm thêm.

Xem phần đính kèm 29470

Xem phần đính kèm 29471

Xem phần đính kèm 29470

Xem phần đính kèm 29471
z là mình đang xài thanh ram gắn thêm còn 2 thanh gắn cứng vào main mình chưa xài đúng ko bạn với lại ban cho mình hỏi nếu mình gắn thêm 2 thanh cứng vào ram có tăng Ram ko ạ mình đang xài 2 thanh 4 GB và 2GB 2 thanh cứng vào main ko có task hiện có 2 of 4 hà

Attachments

83.8 KB · Lượt xem: 24

secpol

Rìu Chiến Bạc
@PhuongNguyen123

Bạn dùng CPUZ check trong tab PSD rồi gửi hình lên đây. Mình nhắc lại Task Manager, cmd hay cửa hàng đều đúng. Máy bạn có 4 khe, 2 khe đã gắn cứng trên main và chỉ còn 2 khe trống để cắm thêm.

Xem phần đính kèm 29470

Xem phần đính kèm 29471

Mình check thì nó ra 4 slot. Slot 2 với 4 thì nó ra như trên hình z nè là sao nhĩ còn slot 1 với 3 thì bình thường

Napleon271

Búa Gỗ

Attachments

23.6 KB · Lượt xem: 29

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
2 slot rời này làm sao xài vậy các bác, máy e cũng y chang thớt {sexy_girl}
Ý là hãng thiết kế hỗ trợ 4 thanh RAM, trong đó 2 thanh là RAM là hàn trực tiếp lên bo mạch(Không lấy ra, gắn vào được), còn lại 2 thanh người ta hàn 2 cái socket lên đó, nếu bạn muốn mở rộng RAM thì mua thêm 2 thanh RAM mới, gắn vào 2 socket đó là xài được thôi.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Xem phần đính kèm 29470

Xem phần đính kèm 29471

CPUZ đôi khi cũng không đúng đâu Pro, điển hình máy tôi có 2 khe, không có thanh nào onboard nhưng vẫn báo thành 4 khe đây.