Thảo luận  Scan tài liệu có OCR sẵn từ OneDrive

statistics
Ngày nay, nhu cầu lưu trữ online ngày càng phổ biến. Nó đã trở nên gắn liền với công việc và học tập của mỗi người. Bạn có thể truy xuất dữ liệu từ bất kì đâu, bất kì thời gian nào miễn là có Internet và tài khoản. Bạn không còn phải cầm bộ nhớ vật lý như USB,CD,... nữa. Tất cả những gì bạn cần là ghi nhớ tài khoản và mật khẩu của dịch vụ.

Với những ưu điểm của dịch vụ lưu trữ trực tuyến kể trên thì mong muốn lưu giữ tài liệu quan trọng được đảm bảo không bị mất đột ngột do bộ nhớ vật lý bị hư hỏng thì bạn nên cân nhắc sang lưu trữ online.

Việc bạn có một tài liệu nước ngoài và cần scan gửi cho người khác hoặc chỉ đơn giản bạn muốn lưu nó dưới dạng tài liệu pdf thay vì hình ảnh thì bạn có thể sử dụng tính năng có sẵn của OneDrive.

Giới thiệu OneDrive
OneDrive là dịch vụ lưu trữ đám mây của Microsoft, bạn chỉ cần đăng ký một tài khoản cá nhân, OneDrive sẽ cung cấp cho bạn 5GB để lưu trữ online miễn phí. Những ưu điểm của OneDrive so với các dịch vụ lưu trữ khác, bạn có thể đọc ở bài viết mới.

Cách sử dụng
Bạn cần tải OneDrive tại CHPlay hoặc Appstore.

Sau đó, bạn vào ứng dụng OneDrive đăng nhập tài khoản và bấm vào phần chụp ảnh.

Bạn chụp thử một tài liệu bất kì, nếu muốn tiếp tục scan trang tiếp theo ấn nút dấu +. Nếu bạn hoàn thành hãy bấm "Xong".

Sau đó, bạn chọn nơi lưu trữ trên OneDrive.

OneDrive sẽ scan cho bạn, và tài liệu đó bạn có thể copy bất kì câu chữ nào vì nó không phải là dạng hình ảnh nữa.

Lưu ý: OCR sẽ hoạt động tốt ở tiếng Anh, tiếng Việt sẽ gặp nhiều lỗi.

Bạn có thể xem tệp demo, mình đã thử và up tại đây

Trả lời

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Anh hay dùng Office Lens để chụp tài liệu, nó canh tài liệu quá tốt, chuẩn và ngay ngắn nữa. Ai mà chụp CMND muốn đẹp thì phải nhờ Office Lens vậy.
oh, cám ơn anh, lúc trước em có thấy mà nghĩ nó giống Google Lens nên thôi. Giờ anh nói, em mới biết là nó có chức năng scan pdf.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Anh hay dùng Office Lens để chụp tài liệu, nó canh tài liệu quá tốt, chuẩn và ngay ngắn nữa. Ai mà chụp CMND muốn đẹp thì phải nhờ Office Lens vậy.
Em mới test, thì đúng là Office Lens xịn xò thật, scan ngon thật ấy anh. Cám ơn anh.

oh, cám ơn anh, lúc trước em có thấy mà nghĩ nó giống Google Lens nên thôi. Giờ anh nói, em mới biết là nó có chức năng scan pdf.

Google Lens là dùng AI để tìm kiếm thông tin về 1 vật thể, kiểu như google images, còn MS Lens chuyên để scan và up nhanh lên Onedrive chứ không có AI hay gì cả

Mà h phải cài bản MS Lens cũ, do MS Lens mới mất tiêu cái phần chọn phân giải, scan ra cái file mờ căm luôn, mình đang phải dùng bản cũ 16.0.13127 vì lỗi này, cũ thì cũ thôi nhưng xài vẫn OK

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Google Lens là dùng AI để tìm kiếm thông tin về 1 vật thể, kiểu như google images, còn MS Lens chuyên để scan và up nhanh lên Onedrive chứ không có AI hay gì cả

Mà h phải cài bản MS Lens cũ, do MS Lens mới mất tiêu cái phần chọn phân giải, scan ra cái file mờ căm luôn, mình đang phải dùng bản cũ 16.0.13127 vì lỗi này, cũ thì cũ thôi nhưng xài vẫn OK
Mình mới test thử, thì MS Lens ngon thật, scan êm. Nhưng có một điều là mình test thử thì pdf scan bằng Office Lens có vẻ mờ hơn, nhìn không êm mắt cho lắm, còn bên OneDrive scan mình thấy nó nhìn đẹp hơn rõ hơn, chắc cái này là bị thiếu tính năng chọn phân giải như bạn nói hoặc do ánh sáng lúc này không ổn định. Nhưng điều ngon nhất là cả hai đều có OCR.

Mình mới test thử, thì MS Lens ngon thật, scan êm. Nhưng có một điều là mình test thử thì pdf scan bằng Office Lens có vẻ mờ hơn, nhìn không êm mắt cho lắm, còn bên OneDrive scan mình thấy nó nhìn đẹp hơn rõ hơn, chắc cái này là bị thiếu tính năng chọn phân giải như bạn nói hoặc do ánh sáng lúc này không ổn định. Nhưng điều ngon nhất là cả hai đều có OCR.

Đấy, thế mình mới bảo là mình bị kẹt ở bản 16.0.13127, bạn check giúp mình xem trong setting có phần resolution không, nếu có thì chọn lên cao nhất, còn không thì xuống bản cũ giống mình

Còn đây là crop nhỏ từ file scan của mình sau khi zoom 400%, nó rõ như máy scan luôn ấy, Adobe với Cam Scanner với mấy cái app scan không có tuổi

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Đấy, thế mình mới bảo là mình bị kẹt ở bản 16.0.13127, bạn check giúp mình xem trong setting có phần resolution không, nếu có thì chọn lên cao nhất, còn không thì xuống bản cũ giống mình

Còn đây là crop nhỏ từ file scan của mình sau khi zoom 400%, nó rõ như máy scan luôn ấy, Adobe với Cam Scanner với mấy cái app scan không có tuổi

phần chỉnh resolution không có bác, chỉ có phần account để lưu trên onedrive thôi.