This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ram 6GB có sử dụng tốt không ?

Có thể sử dụng 6GB Ram tốt không ?

• Bình chọn: 5 71.4%
  • Không nên ( Cũng được )

Bình chọn: 1 14.3%
  • Không

Bình chọn: 1 14.3%

• Tổng số lượt bình chọn
    7

Nguyen Minh Huu

Búa Gỗ Đôi
tuc la bay gio em su dung 1 que ram thi buss la 1333 dung k a

haihoapt321

Rìu Sắt

Bùn cười nhất câu "số trời".

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Gì mà tào lao vậy bạn.
Nó sẽ chạy dual ở bus của thanh ram có bus thấp hơn, chứ chạy phân nửa của que có bus, dung lượng thấp hơn là sao.

pobungphe

Gà con
Ram thời xưa mới có chuyện con dung lượng cao hơn chết trước chứ mình thấy máy mình lắp 1 thanh 2Gb, 1 thanh 1 GB; máy bạn mình lắp 1 thanh 4Gb, 1 thanh 2 Gb dùng 3 4 năm rồi chưa thấy con nào chết cả. hên xui gặp ram cùi thì chết thôi. còn cái chuyện Dual channel thì chưa thấy nhà xản xuất nào chính thức nói cần phải cùng hãng, cùng dung lượng cùng chíp nhớ cả. Mình ra nhiều tiệm điện tử mấy ông nói 2 cây khác dung lượng, khác hãng vẫn Dual được. Gắn hai thanh khác dung lượng vào máy CPU Z vẫn báo Dual channel. Nói chung chờ thằng kington, intel, MSI, bla bla lên tiếng thì mới biết được. Còn mình không chơi game, dùng cơ bản nên cũng không quan tâm lắm, bấm nguồn máy chạy là được.

panwenfu

Rìu Chiến
Dual Channel cho ta tăng gấp đôi băng thông chứ không hề cho ta tăng thêm về tốc độ bus, khi chạy single channel thì sẽ chỉ có một đường truyền dữ liệu giữa RAM và CPU, khi đó dữ liệu cần xử lí sẽ được truyền từ RAM đến CPU rồi sau đó sẽ được truyền trở lại bằng chính đường đó. Còn khi chạy Dual Channel hệ thống sẽ có hai con đường song song cho phép dữ liệu truyền theo cả hai chiều
Gắn RAM dual chanel nghĩa là gắn 2 thanh RAM giống hệt nhau (dung lượng, bus, nhà sản xuất....) vào đúng khe(nếu có 4 khe thì thường là cắm vào 2 khe cùng màu)
Với những main hiện nay cho phép bạn có thể cắm 2 thanh ram khác dung lượng nhưng vẫn có thể chạy được chế độ dual chanel.Tuy nhiên nếu muốn lắp như vậy bạn nên chọn 2 thanh có cùng bus, vì nếu bạn lắp hai thanh ram khác bus vào hệ thống thì tốc độ sẽ theo tốc độ của thanh RAM thấp hơn.

tatv08

Gà con
ngắn gọn xúc tích kinh nghiệm cá nhân là chạy kênh đôi cùng bus khác dung lượng dễ gặp màn hình xanh vd:2gb+4gb khi sử dụng >5gb dễ gặp màu xanh huyền thoại vậy thôi

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Chính xác luôn anh. Máy em hôm qua bị màn hình xanh, máy bật lên mà nó không vào được BIOS luôn. Sau khi tháo thanh 2GB thì máy bật lên bình thường. Đúng là không nên lắp thật.

tuongcfc

Gà con
Hi bác
Nâng cấp bình thường ko vấn đề gì nhé, giờ 2gb nhu dùng đèn dầu ngày xưa rồi bác cần hỗ trợ gì cứ ới e hỗ trợ hoặc tham khảo sửa chữa laptop24h số 8 hồ tùng mậu ah
Chúc bác nâng cấp thành công

kinhthienvuong

Búa Đá
Nói chứ Ram có bộ nhớ ram và các chỉ số, thì theo kinh nghiệm và lý thuyết của mình thì ram tốt nhất là chung kit. Bèo hơn thì chung Bus, chung hãng chung các chỉ số khác thì càng tốt. Bộ nhớ ram thì quá quan trọng chuyện phải same, vì bộ nhớ nó cộng dồn lên chứ mấy thông số kia dùng để chạy Dual nên nó sẽ lấy chỉ số thấp nhất để chạy chung. => Bữa ông anh cũng gắn 1x4gb và 1x2gb = 6gb chạy phà phà nên bác gắn đi bác

unmusic

Búa Đá
Muốn thành siêu máy tính thì trước tiên nâng main thành Z390 đã

minhminh87

Búa Đá
4 thanh 2gb cùng hãng cùng hiệu cùng buss 1066 nay 1 em ra đi để lại 3 em, kệ thôi chả ý kiến gì hỏng thì thôi )