Hỏi/ Thắc mắc - Quạt CPU quay tắt xong lại lên dùng bình thường :D | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Quạt CPU quay tắt xong lại lên dùng bình thường :D

Natmikuv

Búa Gỗ
chào các bác, máy em đang dùng bt tự nhiên 1 ngày bật máy lên thì quạt CPU quay rồi tắt, xong nó lại quay lại và vào win dùng bình thường thì lỗi nằm ở đâu các bác nhỉ, em có lắp còi cảnh báo trên main mà ko thấy nó kêu bất thường,
i3 9100f- h310 -gtx750ti - nguồn xigmatek x3 350
em đang nghi ở nguồn ạ

fire star

Búa Gỗ
Cái nay suy nghĩ nhiều nhức đầu...chạy lại nhà thằng bạn bảo nó tháo cái nguồn ra đem về test là biết liền..350w mà kéo cấu hình của bạn thì quá sát lâu ngày em nó xuống sức là phải.. kiếm em 500w đi thừa công sức tí mà nó lâu hỏng.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Vô win rồi n quay bt thì kệ n thôi , còn con nguồn nên nâng lên , x350 có 230w , dùng 750ti nên nâng nguồn từ 350w đổ lên cho đảm bảo

Natmikuv

Búa Gỗ
Cái nay suy nghĩ nhiều nhức đầu...chạy lại nhà thằng bạn bảo nó tháo cái nguồn ra đem về test là biết liền..350w mà kéo cấu hình của bạn thì quá sát lâu ngày em nó xuống sức là phải.. kiếm em 500w đi thừa công sức tí mà nó lâu hỏng.
chỗ nhà em ko có ai dùng pc để mượn test ấy :D

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
vâng :) em muốn tham khảo xem liệu lỗi đến từ đâu còn nâng cấp ạ
Như trên là không lỗi gì nhé... còn nếu chơi game nặng, bị restart, thì lúc đó mới nghĩ đến nguồn và tản nhiệt VGA.

HB1122

Búa Gỗ
Khả năng vào bình thường thì bác cứ để thế dùng thôi còn tiện thì cầm qua tiệm nào test cục nguồn xem bác, có điều kiện thì nâng luôn nguồn mới

hoangthinhdl

Búa Gỗ
chào các bác, máy em đang dùng bt tự nhiên 1 ngày bật máy lên thì quạt CPU quay rồi tắt, xong nó lại quay lại và vào win dùng bình thường thì lỗi nằm ở đâu các bác nhỉ, em có lắp còi cảnh báo trên main mà ko thấy nó kêu bất thường,
i3 9100f- h310 -gtx750ti - nguồn xigmatek x3 350
em đang nghi ở nguồn ạ
Giờ mua nguồn nếu ko có kinh nghiệm rất dễ dính hàng fake bác ạ, công suất thì in hình gắn để rất cao, mà chất lượng thì qua thời gian sẽ thấy rõ ;)

nguulangx1

Búa Gỗ
Tốt nhất bạn kéo stress CPU tầm 5-10 phút, theo dõi nhiệt độ và xem máy hoạt động ổn không, nếu mọi thứ vẫn ổn thì bỏ qua, nếu sập nguồn thì kiểm tra lần lượt lại các linh kiện bạn à.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Ban thử kiểm tra Driver, có thể Win vừa update lớn, các Driver nó chưa cập nhật, một số driver chipset nó chạy mặc định. Các bản win10, 11 sau này một số phần driver nó thiết lập để mình chọn Update thủ công. Mình thì lên trang chủ của main tải và update driver chípet

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Tiếp theo là Ram, một số máy đời cũ mà chưa cắp hết các chân Ram, khi bật máy nó lần lượt đọc các Ram ở các chân, sẽ có hiện tượng máy khởi động, quạt quay, sau đó tắt rồi quay và vào được Win. Mình thường cắm full chân để nó DualChange
-> Vệ sinh sạch chân ram

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Sau đó mới tính đến nguồn. Mình cũng từng xử lý nguồn trước. Kết quả là dư ra 1 cái nguồn sau khi mua mới 1 cái và phát hiện ra không phải do nguồn.